Hạng D
25/7/09
1.281
36
58
38
Chi hội MAFC & HKMB ^O^
Re:Nhạc Phạm DUy

thuvtn nói:
Em có 1 ý là Thái Thanh hát nhạc Phạm Duy thì hợp rơ như là Khánh Ly hát nhạc Trịnh vậy

Khánh Ly hát nhạc Trịnh thì ít nhất khoảng 70% những người yêu thể loại nhạc vàng ưa thích. Tuy nhiên giọng ca Thái Thanh thì em nghĩ rất "kén", có thể chưa đến 50%, vì giọng ca của bà rất đặc biệt :) Nhất là nhạc ru, nghe rất não nề :(

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Đừng lồng chuyện CT vào thì phải nói PD là thiên tài về âm nhạc của VN . Địa vị chuyên môn của ông khg hề thua VCao hay những cây đại thụ khác của VN. PD lại còn rất giỏi A&Pháp văn từ thời trẻ chứ khg phải do sau này ông ta định cư ở nước ngoài . Rất nhiều bản dịch các tp bất hủ của nước ngoài của ông ngày nay vẫn được sd , nhất là các sân khấu nước ngoài : Green field , Love Story, RnJuliet , ... rất nhiều .
Còn nhạc trữ tình của ông thì từ thời bà già em , nay cũng gần tròm trèm = Thái Thanh cũng đã thích mê : em tan trường về, trường tan em về ...:D
Hôm nay đến thằng con đang còn tập nói bập bõm của em vẫn nghêu ngao : trả mo cây cau , trả mo cây cau !

Hạng B2
5/9/08
367
3
18
53

quexehoi nói:
thuvtn nói:
Em có 1 ý là Thái Thanh hát nhạc Phạm Duy thì hợp rơ như là Khánh Ly hát nhạc Trịnh vậy

Khánh Ly hát nhạc Trịnh thì ít nhất khoảng 70% những người yêu thể loại nhạc vàng ưa thích. Tuy nhiên giọng ca Thái Thanh thì em nghĩ rất "kén", có thể chưa đến 50%, vì giọng ca của bà rất đặc biệt :) Nhất là nhạc ru, nghe rất não nề :(

Giọng Thái Thanh được gọi là giọng Liêu Trai, nghe Đưa Em Tình Động Hoa Vàng bắt đầu câu Ngày xưa có gã Từ Quan lên non tìm động... là nghe có vẻ hư hư ảo ảo rồi.

Hạng C
8/2/07
510
7.524
93
HCM

minhat nói:
quexehoi nói:
thuvtn nói:

Giọng Thái Thanh được gọi là giọng Liêu Trai, nghe Đưa Em Tình Động Hoa Vàng bắt đầu câu Ngày xưa có gã Từ Quan lên non tìm động... là nghe có vẻ hư hư ảo ảo rồi.

Dạ, theo em biết thì liêu trai là dành cho giọng ca Thanh Thúy ạ

Hạng D
25/7/09
1.281
36
58
38
Chi hội MAFC & HKMB ^O^

thuvtn nói:
minhat nói:
quexehoi nói:
thuvtn nói:

Dạ, theo em biết thì liêu trai là dành cho giọng ca Thanh Thúy ạ

Đúng rồi

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

quexehoi nói:
nqkhanhn nói:
quexehoi nói:
HD Sonata nói:
nqkhanhn nói:
Em ko thấy các bác nói tới Sĩ Phú?

Sỹ Phú thì ấn tượng nhất khi đi xe lăn lên sân khấu trình bày ca khúc " còn chút gì để nhớ" - ca khúc cuối cùng để rồi từ giã ánh đèn sân khấu :)

Sỹ Phú khi ấy đã bị liệt hai chân :) Nghe đồn khi trình bày ca khúc " còn chút gì để nhớ ", Sỹ Phú đã làm cho khán đài ai cũng xúc động, bởi nghe tin anh sẽ giã từ sự nghiệp vĩnh viễn :)
Đứa con đầu của Phạm Duy - Duy Quang, cũng hay trình bày những ca khúc mà Sỹ Phú hay hát :)

Em ko biết Duy Quang là con của PD đấy! Em nghe DQ từ năm 94-95, mà Sĩ Phú mới nghe đây thôi, thấy SP hát nghe tê hơn!

Duy Quang thì sau này mới nổi lên, những ca khúc hay trình bày có đặc điểm là nhẹ nhàng và trầm lắng, em thích nhất khi Duy Quang trình bày: Bài tình ca cho em (Ngô Thụy Miên), Mộng sầu,,,
<span style=""color: #ff0000;"">Với Sỹ Phú thì ấn tượng nhất là Cô Láng Giềng,</span> nghe muốn não lòng :(

Đây là ca khúc cuối cùng Sỹ Phú trình bày, nhạc phẩm của Phạm Duy :)
Em cũng thấy rất ấn tượng với Sí Phú hát bài Cô láng giềng và Cô hàng cà phê từ trước 75.
Mời các bác nghe lại  ở đây 

Last edited by a moderator:
Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

quexehoi nói:
Phạm Duy là một trong những nhạc sỹ mà có số lượng ca khúc sáng tác lớn nhất nước ta. Tuy nhạc Phạm Duy không được phổ biến như nhạc Trịnh tuy nhiên, nhạc của ông rất dễ đi vào lòng người.
Không biết bác nào có thích bài hát này không? Riêng nhạc Phạm Duy em ấn tượng nhất bản này :)
Bài Nhớ người thương binh do Duy Khánh hát rất hay, em thích ngay từ khi mới nghe lần đầu qua băng cassette, lúc đó em đang học lớp 10 (tương đương lớp 12 bây giờ)

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

nqkhanhn nói:
Ánh Tuyết có quan hệ gì với TT ko các bác? Chứ giọng 2 người sao giống nhau thế
Em thấy cả 2 giọng đều cao và hay nhưng giọng Thái Thanh chua hơn Ánh Tuyết ạ :D.  

Hạng C
20/10/03
883
9
18
Vietnam
www.vacodesign.com

Các bác Fan của Phạm Duy nghe thử bài "Nghìn trùng xa cách" do ca sĩ Nguyên Thảo hát đi ạ, em nghe Thái Thanh, Khánh Hà hát suốt rồi mà khi nghe NThảo hát thấy hay quá, từng lời nhạc nhẹ nhàng, nắn nót và đầy truyền cảm. PD cũng recommend NT hát bài này đó nhe. Mời các bác nghe cô ca sĩ Đà Lạt này hát:
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=E16OIGl_t40[/tube]
Và bài "Hương Xưa" bất hủ nhưng phiên bản tiếng Anh :
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=dazMq7LodoI&feature=related[/tube]

Last edited by a moderator: