Tập Lái
31/1/04
21
0
0
Vietnam
Chào các bác. Sau nhiều tháng tán tỉnh cuối cùng mình cưới được một em Hi Lander đã qua "sử dụng". Sơ bộ là chạy được gần 8.000 km. Vẫn còn mới và chỉ bị trầy sơ vài chỗ thôi. Sau hai tuần chạy công việc khoảng 1.500km, di bình dương thường xuyên và một chuyến Bảo Lộc. Mình có vài nhận xét sơ bộ để các bác tham khảo:
* Độ ồn: rất lớn khi mình đứng bên ngoài (hơn nhiều so với Ranger), nhưng khi vào xe thì giảm khá nhiều, hai người bạn mình chạy Ranger đều nhận xét là độ ồn bên trong tương đương với Ranger, chặc phải gấp rưỡi đến gấp đôi so với Laser. Đương nhiên khi chạy máy dầu thì các bác sẽ không có cái thú bật kiếng xe xuống khi đi nơi có khí hậu tốt đâu, vì tiếng ồn vọng lên to lắm. Cái vụ này chắc phải nhờ các bác chỉ giúp chỗ nào để đi cách âm thêm.
* Tăng tốc và di chuyển: Không hy vọng gì về độ bốc của máy dầu, khi ở số thấp thì độ vọt kém và máy kêu rất to. Nhưng khi có trớn thì không có khác biệt với máy xăng, chạy ở tốc độ khoảng 60-70km/h trở lên ở số 4 và số 5 qua mặt vẫn bình thường, ở tốc độ thấp hơn thì phải trả số và độ vọt kém hẳn. Trong thành phố thì hơi mệt nhưng cũng không là vấn đề lắm, phải trả số thấp nhiều hơn và ghìm ga lớn hơn một chút vì độ vọt kém, dễ tắt máy. Nhưng nếu quen xe thì không là vấn đề. Về tốc độ thì mình đã chở 5 (cả tài xế) chạy đến 120km/h nhưng vẫn bình thường, bám đường tốt, vẫn chưa đạp hết ga.
* Tiêu hao nhiên liệu: Đây là phần "được" để bù đắp cho những phần "mất" ở trên. Chạy khoảng 20% thành phố và 80% xa lộ thì 200.000đ đi được khoảng 600km, tương đương 6.8lit (34.000đ)/100km. Có lẽ chạy Hi lander sướng nhất là khi đổ dầu thôi các bác ạ!
* Có cảm giác giàn giảm xóc của xe khá "mềm", xe chạy khá êm nhưng khi vào cua gắt xe nghiêng rất nhiều (so với khi ngồi Ranger hoặc Trooper sẽ "cứng" hơn).
Vài thông tin đến các bác. Các bác muốn test xe thì cứ nhắn cho mình. Mình sẽ chở em đến cho các bác "xem xét". Tiện thể cho xin cái banner otosaigon.com luôn nhé các bác.

VIP
29/10/04
154
4
18
RE: Nhận xét về Hi_Lander LS

Tét Hi-len-đơ đi bác ơi, đó giờ em chưa đươc thử xe máy dầu!

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.211
113
53
SG

hồi trứơc em chở một ông bác bẵng con Crown máy dầu đời cũ (84) .Khi tăng tốc trên đừong NSG ,lão chỉ phán ngồi xe mày mỗi lần lên ga sao giống máy bay chuẩn bị cất cánh quá :mad:.Mặc dù xe đó mới đại tu gầm ,bệ ,ron rồi đó nha :D.Phải công nhận máy dầu nổ to thật [&:]

Tập Lái
16/7/04
27
0
0
HCMc

Bác nói máy dầu đều kêu là không đúng đâu, em nghe kể máy con sedan đời mới (châu âu) máy dầu êm như máy xăng. Ở VN thì chưa thấy có nhưng bác thấy em Ford Ranger không ? Nếu bác không biết đó là máy dầu thì cứ nghĩ nó chạy xăng chứ chẳng chơi.

Hạng B2
26/2/05
191
19
18
SG

Công nhận đứng cạnh Hiladner giống như đứng cạnh con xe tải 1,25 tấn quá bác ạ!

Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46

bác ở đâu vậy, xin lỗi ..

Hạng B2
26/2/07
401
0
0
18 Nguyen Du - Ha Noi

Tui không đi Hilander LS tui không rõ, nhưng tui chạy Hilander AT đời 2005 rất ổn các bác ạ! Còn về độ ồn thì có lẽ chúng ta không nên nói nhiều bởi nó là muôn thủa. Em chỉ muốn hỏi kinh nghiệm các bác về các xử lý giảm tiếng ồn mà thôi, chỉ cần giảm 30% là OK., có bác nào nhiều kinh nghiệm chia sẻ giùm em với. Em muốn vừa lái xe vừa nghe nhạc mà các bác!!!

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Trời :)
Topic này là của tui lập ra hồi còn xài nick cũ, lúc mới mua em nó còn bây giờ em nó đã được 115k km rồi!
Nói chung là ồn nhưng ổn :):)