Tập Lái
6/6/14
45
13
8
54
Cách đây 1 tháng lướt qua diễn đàn có thấy 1 bác post bài có cái link vnexpress về bài giới thiệu lốp xe dành cho đường mưa, chống trượt bánh (Goodyear Assurance Triplemax, gọi tắt là ATM nha)
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe...xe-duong-mua-nho-lop-chong-truot-3272772.html
Em cũng tìm hiểu coi các bác feedback thế nào về dòng lốp này và nhận được khá nhiều lời phản hồi từ mọi người (tốt xấu đều đủ mặt), nên em quyết làm liều thử nghiệm 1 phen làm chuột bạch coi như thế nào trên con xe Honda Civic 2.0 đời 2009, cỡ size 205/55 R16.
Cũng mới có đổi qua được chưa đầy 1 tháng, song em đã chạy được hơn 1.400km vừa qua (lý do: vừa thay guốc mới là em cùng vợ 2 đi công tác ở An Giang luôn suốt tháng, cứ chừng cuối tuần là chạy đi chạy về thăm vợ cả).
Nhận xét của em như sau:
  • Giá thị trường: hợp túi, ngang tầm so với mặt bằng chung giữa các hãng lốp hiện giờ.
  • Độ bám đường: khá là vững chải, dù đường trơn trượt ẩm ướt nhưng khả năng lướt trên bề mặt rất ổn, rẽ nước tốt.
  • Độ an toàn: tối ưu khả năng điều khiển, khả năng phanh ngay trong điều kiện đường xá trơn trượt, chưa gặp tình trạng bị trượt bánh.
  • Độ êm, tiếng ồn: theo em thì về khoản này cỡ hơn 1 năm thì mới rõ, lúc đó cao su nó mới bị cứng, gai gốc, lốp mòn tí thì mới đánh giá chính xác được, còn mới có 1 tháng thì chưa ăn thua gì. Note: hàng mới êm ái nhẹ nhàng là cái chắc.
  • Độ bền: trên đường đi thì đôi lúc cũng có chạy vào đoạn đường xấu, đang thi công làm đường nên đất đá, cát bụi mù mịt, nhưng trước mắt thì chưa bị sẹo sùng gì (đinh tán thì chưa ăn được con nào). Song trước giờ nghe lốp nàycũng thuộc thứ dữ, nổi tiếng da sắt thịt đồng, hông lốp rất cứng và khỏe nên dai sức lắm (Goodyear là hàng của Mỹ, mà Mỹ nó lái xe sao thì các bác biết ùi đấy).
  • Ngoài lề: bữa trước cũng có đọc được cmt của 1 bác đánh giá ATM thế này “đi tốc độ cao mà đánh lái thì lốp sẽ bị vẹo, cảm giác không an toàn chút nào, nếu thay cho dòng sedan thì theo mình khá là ok, vành nhỏ hơn 16 inch”. Hic hic, khoản này thì em chưa được khám phá, nhưng thiết nghĩ vụ vẹo lốp này là do kỹ thuật lái của từng tay anh chị.
P/s: đấy là cảm nhận của em qua 1 tháng trải nghiệm gắn lốp ATM, còn sao sao nữa thì phải qua năm tháng mới tường tận được ngọn ngành, lúc đấy em sẽ làm tiếp tập 2 tâm sự nhé!
Thân ái. :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
3/6/14
63
7
8
44
Cá nhân em thì thấy rất ổn với tầm giá phải chăng. Bộ Goodyear ATM đầu là thế hệ đầu tiên vẫn còn ồn một chút nhưng cực bám đường. Sau này em chuyển qua thế hệ 3 của ATM thì thấy độ ồn không còn đáng kể nữa. Vừa bền, vừa êm mà giá cũng mềm, 3 cái cộng lại quá áp phê với em rồi bác ạ.

• Like
Reactions: trinhanh
Tập Lái
6/6/14
41
3
8
43
Lốp Goodyear thì bền trước giờ rồi, gặp đường xấu thì cũng cứ vô tư, tuy có hơi ồn chút nhưng chấp nhận được. Nhưng em cảm thấy Goodyear ATM ra mắt thì cái vấn đề tiếng ồn đã được giải quyết tốt đấy chứ. Mấy dòng sedan như Toyota Innova, Altis, Kia Forte, Mazda, Honda Civic mà đi ATM thì tốt lắm.

• Like
Reactions: trinhanh
Tập Lái
6/6/14
36
5
8
41
Cách đây 1 tháng lướt qua diễn đàn có thấy 1 bác post bài có cái link vnexpress về bài giới thiệu lốp xe dành cho đường mưa, chống trượt bánh (Goodyear Assurance Triplemax, gọi tắt là ATM nha)
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe...xe-duong-mua-nho-lop-chong-truot-3272772.html
Em cũng tìm hiểu coi các bác feedback thế nào về dòng lốp này và nhận được khá nhiều lời phản hồi từ mọi người (tốt xấu đều đủ mặt), nên em quyết làm liều thử nghiệm 1 phen làm chuột bạch coi như thế nào trên con xe Honda Civic 2.0 đời 2009, cỡ size 205/55 R16.
Cũng mới có đổi qua được chưa đầy 1 tháng, song em đã chạy được hơn 1.400km vừa qua (lý do: vừa thay guốc mới là em cùng vợ 2 đi công tác ở An Giang luôn suốt tháng, cứ chừng cuối tuần là chạy đi chạy về thăm vợ cả).
Nhận xét của em như sau:
  • Giá thị trường: hợp túi, ngang tầm so với mặt bằng chung giữa các hãng lốp hiện giờ.
  • Độ bám đường: khá là vững chải, dù đường trơn trượt ẩm ướt nhưng khả năng lướt trên bề mặt rất ổn, rẽ nước tốt.
  • Độ an toàn: tối ưu khả năng điều khiển, khả năng phanh ngay trong điều kiện đường xá trơn trượt, chưa gặp tình trạng bị trượt bánh.
  • Độ êm, tiếng ồn: theo em thì về khoản này cỡ hơn 1 năm thì mới rõ, lúc đó cao su nó mới bị cứng, gai gốc, lốp mòn tí thì mới đánh giá chính xác được, còn mới có 1 tháng thì chưa ăn thua gì. Note: hàng mới êm ái nhẹ nhàng là cái chắc.
  • Độ bền: trên đường đi thì đôi lúc cũng có chạy vào đoạn đường xấu, đang thi công làm đường nên đất đá, cát bụi mù mịt, nhưng trước mắt thì chưa bị sẹo sùng gì (đinh tán thì chưa ăn được con nào). Song trước giờ nghe lốp nàycũng thuộc thứ dữ, nổi tiếng da sắt thịt đồng, hông lốp rất cứng và khỏe nên dai sức lắm (Goodyear là hàng của Mỹ, mà Mỹ nó lái xe sao thì các bác biết ùi đấy).
  • Ngoài lề: bữa trước cũng có đọc được cmt của 1 bác đánh giá ATM thế này “đi tốc độ cao mà đánh lái thì lốp sẽ bị vẹo, cảm giác không an toàn chút nào, nếu thay cho dòng sedan thì theo mình khá là ok, vành nhỏ hơn 16 inch”. Hic hic, khoản này thì em chưa được khám phá, nhưng thiết nghĩ vụ vẹo lốp này là do kỹ thuật lái của từng tay anh chị.
P/s: đấy là cảm nhận của em qua 1 tháng trải nghiệm gắn lốp ATM, còn sao sao nữa thì phải qua năm tháng mới tường tận được ngọn ngành, lúc đấy em sẽ làm tiếp tập 2 tâm sự nhé!
Thân ái. :)

Cái câu đấy không biết bác nào phát biểu cơ mà cũng có phần đúng vì em thấy ATM phù hợp với các dòng sedan hạnh trung hơn.

Tập Lái
6/6/14
45
13
8
54
Lốp Goodyear thì bền trước giờ rồi, gặp đường xấu thì cũng cứ vô tư, tuy có hơi ồn chút nhưng chấp nhận được. Nhưng em cảm thấy Goodyear ATM ra mắt thì cái vấn đề tiếng ồn đã được giải quyết tốt đấy chứ. Mấy dòng sedan như Toyota Innova, Altis, Kia Forte, Mazda, Honda Civic mà đi ATM thì tốt lắm.

Thế ra em là Goodyear Assurance TripleMax với vợ 2 của em là như hình với bóng à :D
Hiện tại em càng lúc càng thấy thích bộ lốp mới này rồi đấy. Phải nói là càng đi thì càng êm và bám đường!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
20/12/11
85
10
8
Cái câu đấy không biết bác nào phát biểu cơ mà cũng có phần đúng vì em thấy ATM phù hợp với các dòng sedan hạnh trung hơn.

Bán tải thì cứ dùng dòng EfficientGrip đấy bác.
Ở đây là danh sách các dòng xe dùng lốp Goodyear ATM, rõ ràng là tập trung vào phân khúc sedan hạng trung trở lên mà.
[xtable]
{tbody}
{tr}
{td}
Mô Tả{/td}
{td}
Cỡ lốp{/td}
{td}
Nước sản xuất{/td}
{td}
Xe ứng dụng{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
175/65R14 ASSURANCE TRIPLEMAX 82H TL{/td}
{td}
175/65 R14{/td}
{td}
Indonesia{/td}
{td}
Toyota Vios 1.5, Huyndai Accent 1.6{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
185/60R14 ASSURANCE TRIPLEMAX 82H TL{/td}
{td}
185/60 R14{/td}
{td}
Indonesia{/td}
{td}
Huyndai Accent 1.3{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
185/65R14 ASSURANCE TRIPLEMAX 86H TL{/td}
{td}
185/65 R14{/td}
{td}
Indonesia{/td}
{td}
Daewoo Lacetti, Kia Spectra, Mitsubishi Lancer Gala 1.6. Kia Rio{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
185/70R14 ASSURANCE TRIPLEMAX 88H BLT{/td}
{td}
185/70 R14{/td}
{td}
Indonesia{/td}
{td}
Toyota Corolla 1.8{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
185/55 R15 82V ASSURANCE TRIPLEMAX{/td}
{td}
185/55 R15{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Mazda 2, Hyundai Getz 1.8, Ford Fiesta{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
185/60 R15 84H ASSURANCE TRIPLEMAX{/td}
{td}
185/60 R15{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Toyota Yaris, Vios G, Ford Fiesta 1.8{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
195/50 R15 82V ASSURANCE TRIPLEMAX FP{/td}
{td}
195/50 R15{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Ford Lazer 1.5S, Ford Fiesta 1.6{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
195/55 R15 85V ASSURANCE TRIPLEMAX{/td}
{td}
195/55 R15{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Mazda 323, Hyundai Accent{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
195/60 R15 88V ASSURANCE TRIPLEMAX{/td}
{td}
195/60 R15{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Toyota Corolla Altis 1.8G, Mitsubishi Lancer Gala 2.0, Kia Cerato 2.0{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
195/65 R15 91V ASSURANCE TRIPLEMAX{/td}
{td}
195/65 R15{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Toyota Corolla Altis, Toyota Zace Suft, Ford Focus, Honda Accord 2.0{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
205/65 R15 94V ASSURANCE TRIPPLEMAX{/td}
{td}
205/65 R15{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Toyota Camry 3.0, Toyota Innova 2.0G{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
215/60 R16 95V ASSURANCE TRIPLEMAX N-CCC{/td}
{td}
215/60 R16{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Mitsubishi Grandis 2.4L, Toyota Camry 2.2 G/ 2.4 G / 3.0 V6{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
195/50R16 ASSURANCE TRIPLEMAX 84V TL{/td}
{td}
195/50 R16{/td}
{td}
Indonesia{/td}
{td}
Suzuki Swift 1.5 Sport, Hyundai Accent, Huyndai i20{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
205/55 R16 91V ASSURANCE TRIPLEMAX FP{/td}
{td}
205/55 R16{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Mercedes C180, Ford Focus, Honda Civic 2.0, Huyndai i30{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
205/60 R16 92V ASSURANCE TRIPLEMAX{/td}
{td}
205/60 R16{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Chevrolet Cruze LT/LTZ, Mazda 6{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
205/50 R17 89W ASSURANCE TRIPLEMAX FP{/td}
{td}
205/50 R17{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Mazda 3, BMW 318i{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
215/45 R17 87W ASSURANCE TRIPLEMAX FP{/td}
{td}
215/45 R17{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Kia Forte, Kia K3, Chevrolet Laceti 1.8i{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
225/45 R17 94W ASSURANCE TRIPLEMAX XL FP{/td}
{td}
225/45 R17{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
BMW 325i, Mercedes C200, Audi A3{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
225/55 R17 97V ASSURANCE TRIPLEMAX FP{/td}
{td}
225/55 R17{/td}
{td}
Thailand{/td}
{td}
Lexus LS430, Mercedes CL500, BMW 523i{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]

• Like
Reactions: alominho
Tập Lái
6/6/14
36
5
8
41
Hàng Goodyear ở Việt Nam chủ yếu sản xuất ở Thái Lan và Indo không à? Em hơi bất ngờ là ông già Zace Surf mà vẫn dùng được ATM cơ đấy :)

Hạng B1
20/12/11
85
10
8
Hàng Goodyear ở Việt Nam chủ yếu sản xuất ở Thái Lan và Indo không à? Em hơi bất ngờ là ông già Zace Surf mà vẫn dùng được ATM cơ đấy :)

Hàng chất lượng tốt mà bác, lốp Goodyear bền đó giờ rồi. Nói chung cứ đúng cỡ lốp thì múc thôi, già hay trẻ gì cũng được hết bác.

Tập Lái
15/6/14
33
6
8
Em cũng mới thay một bộ Goodyear ATM đây bác, em đang đi Ford Focus chủ yếu đi vòng vòng trong phố đôi khi chạy đi tỉnh các dịp cuối tuần. Lúc trước em dùng Mic bác à, công nhận là đi êm nhưng mà bị cái là mau mòn quá, em đi mới được chừng 3 vạn mà thấy rãnh lốp nông quá chừng. Em có nghe mấy lão bạn khuyên là chuyển qua dùng thử Goodyear ATM, vừa bền vừa êm mà giá cũng ổn, thế là sẵn làm luôn một bộ vì lúc trước Focus nhà em cũng từng dùng GY mà do ồn quá nên mới thay. Công nhận GY cải tiến dòng lốp này tốt thật, đi bám đường và vào phanh cực chuẩn, tay lái cũng thấy nhẹ hẳn. Lần này quay về dùng GY không uổng tiền tí nào cả! :)

Hạng B1
3/6/14
63
7
8
44
Thế là thích rồi nhé bác, chúc mừng bác đã chọn được bộ lốp ưng ý cho vợ 2 nhé. Lốp GY ATM đã ra tới thế hệ thứ 3 rồi, bác thay vào thời gian này là đúng hời rồi.