Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2
Chào các bác :)
Em thấy bác Maigiap cũng viết 1 bài tương tự em rồi, đọc mới thấy còn nhiều người cùng cảnh ngộ, nên em quyết định viết 1 bài về con Matiz của em, để anh em nào muốn tìm xe cỏ có đọc qua thì rút kinh nghiệm, diễn đàn thì nhiều, bài viết chia sẻ kinh nghiệm thì đầy, nhưng mà đúng, chỉ có trải qua thực tế, bỏ ra đồng tiền xương máu thì mới hiểu hơn về xe, nhất là mấy bác ít tiền nhưng vẫn muốn tìm một chiếc 4 bánh che mưa che nắng, chạy ổn định với giá tiền tương đối, như em chẳng hạn;)[pagebreak][/pagebreak]

E ở thành phố hoa Đà Lạt, công tác ở ngành Điện, lương em 1 tháng hơn 6tr, vợ làm kế toán lương gần 4tr, nên chả bao h e nghĩ đến chuyện sắm xe hơi, vì đời còn nhiều thứ để mà lo, con cái, dành dụm xây nhà, gia đình, đau ốm..., xét cho cùng xe chỉ là cái phương tiện, mà với e thấy giá xe 300 là bèo nhất (KIA morning, spark hoặc Huyndai i10) chưa kể thuế, lấy đâu ra số tiền lớn thế...nghĩ tới chỉ chắc lưỡi, thôi...

Rồi 1 hôm, e đọc trên mạng , thấy xe cũ 40tr là có 1 chiếc rồi, thế là e đổi quan điểm..., 2 năm nữa dành dụm rồi mua một con xe cũ vậy...
Cuối năm rồi, mưa bão liên tục,thêm cái lạnh Đà Lạt mùa đông, 2 vc đi làm mỗi ngày 40km cả đi lẫn về, đến nơi là lạnh cóng, ướt như chuột từ trong ra ngoài, ức quá!!! thôi, MUA !!!

E nghĩ sẽ mua KIA morning cũ hoặc spark, vợ em ok ! Lướt giá...200-240 củ, hic tình hình tài chính không ổn gồi, thế là bàn vợ:
mua LANOS nhá e-> xấu, không chịu :mad:
thế NUBIRA II -> ko chịu nốt :mad:
ố thế su wagon -> không chịu luôn, e chỉ thích Kia K3, hay bèo nhất là Kia morning, a làm sao thì làm :eek:! , đệt, bố mày mà nhiều tiền thì nói làm cmg,,,:(
mỗi lần bàn mua xe là 2 vc gây lộn, mệt...mở ngoặc ra đây là vẫn chưa đi học lái và chả biết gì về xe :))

E lên mạng, học cấu tạo oto, học kinh nghiệm mua xe cũ trên các diễn đàn, nói chung, tự tin đc 1 chút, thế rồi sau 1 hôm gây gổ, vợ bảo ,chỉ chấp nhận Matiz, ok! thế là bắt đầu câu chuyện chiếc Matiz của em...
E lên mạng dò giá, ui chao, loạn, 90 củ cũng có, 130 cũng có, cùng đời, mà sao khác biệt quá vậy ???
Thế là e nghĩ ra cách, cứ đi dọc đường thấy ai có matiz là em sà vô hỏi, xe này chạy như nào ? Bác mua bao nhiu ? Ổn không ? Phụ tùng thế nào ? Kinh nghiệm ntn? Bla... Bla... Nên cũng nắm giá thị trường và cách coi xe 1 chút.

1 hôm đi nhậu e gặp 1 chiếc 2004 AT đẹp rực rỡ, AT HẲN HOI, chủ xe bảo 95tr, ú đà, thơm thế, hỏi ra, xe bs sg chưa tìm ra chủ cũ, mua bán qua 2 lượt giấy tay, đăng kiểm và cavet màu xanh nhưng xe màu đỏ... Ôi, bất ổn thế.. Thôi...

Hôm khác, e sà vô, ông chủ xe bảo múốn mua ko ổng bán, matiz 2000, máy móc, gầm, máy lạnh ổn định, full option còn mỗi cái trợ lực mua rồi chưa lắp, 95tr , thơm !!! Chủ xe và vợ rất nhiệt tình, thế là em nhờ bạn ông anh tới xem,( ông đó trước đây là chủ gara) ổng vừa nhòm cái xe, nhăn mặt, " không ăn ảnh" , lướt sơ cái viền dưới kính, bảo "xi", nhìn em , lắc đầu... Nói thêm, chiếc này chú mua vài hôm về là bị nổ sơn (do mục phần làm đồng) , với gắn trợ lực vào coi chừng đi đăng kiểm bị quẻ, ú cha... Thế thôi... Tạm biệt...

E đi dọc đường thấy hỏi 3 chiếc nữa, cực đẹp, nhưng mấy ông chủ xe bảo đang xài cực ổn, ko bán, chặc lưỡi ... Haizzz.. Mua bán phải có duyên là thế, chắc duyên chưa tới...
Đợt khác e đang chạy ngoài đường , thấy 1 con 2003 màu trắng, dí theo chủ xe về tới nhà, ngta chịu bán, 130 củ, no fix!, đệt, mắc thế , làm gì có giá đó, thôi, thêm 1 lần tặc lưỡi ...

Một hôm, hai vợ chồng đi mua đồ cho con, chạy ngang bãi đậu xe thấy 1 chiếc matiz 2004 để biển xe bán, nhìn chiếc xe khá là ok, e về đt vô số dán trên kính: xe a ít đi lắm, cơ quan bán thanh lý, máy móc cực êm, a mới bọc lại yên, thay acqui, đăng kiểm đến 10/2017, a bán lại 110 củ, ái chà, vụ này coi bộ ổn nha, đây là em nó:

hôm sau e hẹn gặp chủ xe, xong hai anh em đi qua thợ nhờ ổng coi giúp, thợ phán xe đã qua làm đồng, máy móc tạm ổn nhưng máy nóng do bộ tản nhiệt bị kẹt nước, nhớt sôi, thắng chưa ăn lắm, côn khó bắt, máy lạnh ko lạnh, XE HIỆN ĐÈN CHECK ĐỘNG CƠ, khung gầm, giảm xóc còn tốt, chiếc này mua được, xong ra quán cf nói chuyện 1 hồi mới biết thằng chủ cũng là chỗ bà con thằng bạn phổ thông, cũng khá yên tâm, đàm phán bớt được 5tr, thế là hai hôm sau e đi rút cuốn sổ tiết kiệm của em ra, 115 củ, ứng trước 80%, hợp đồng công chứng 20tr, thằng chủ cũ lo 180k tiền công chứng và về quê rút hồ sơ gốc.

Cay một nỗi, em vừa đặt cọc xong thì ngày hôm sau, một ông có 1 con 2003 tuyệt đẹp, BS 8 nút có đôi xì :)) , điện thoại em hỏi có muốn mua xe ổng không, ổng đang muốn đổi xe do, ôi trời!!!, xót xa dã man con ngan con ngỗng, chiếc đó ngta đã làm lại toàn bộ, ổn định, ron kính nhìn liền lạc, chiếc xe nhìn rất chất, và màu đỏ nữa chớ, hú hú hú, ta nói, mua bán có duyên là vậy, chỉ cần ngày hôm trước ổng đt em có thể em cancel cái xe bên kia rồi :confused:, hic...

Một tuần sau hồ sơ gốc có, e đi đóng thuế trước bạ hết gần 1 tr, xong cầm biên lai và hồ sơ gốc lên CSGT Thành phố, gặp toàn mấy ông nói chuyện khó ưa, nạt nộ phát bực, nộp vào, kêu địa chỉ khai chưa đúng thế là phải lên thuế điều chỉnh lại, lại chạy xuống CA, nộp vào, cà số sườn số khung, dán vào tờ khai, xong CA kiểm tra, ổn, xong vô nộp lại, ngồi đợi bấm số, tẹt ! ---->15354 , hé hé, xe em cùi nhất bãi nhưng biển số em đẹp nhất buổi sáng đó, bên cạnh toàn BMW, Fortuner , KIA RIO...

Lấy biển số xong e chạy xe qua gara thằng thợ xem dùm xe, nhờ nó kiểm tra giúp và làm sơ máy móc lại, sau khi kiểm tra, nó báo : 1 buri đánh lửa yếu, hỏng bạc đạn 1 bên bánh , nghẹt két làm mát, hỏng 01 sin nắp nhớt, dớt lại tonbua, báo giá chi phí khoảng 3tr đổ lại,OK! Xúc !!! Sau 1 tuần em đưa em nó về , và đây là cái hoá đơn sửa chữa:

Có bro nào rành xem dùm em cái giá như thế có ổn không ạ :rolleyes:
Các bác đừng tưởng đã xong, chuyện còn dài lắm...., nhưng em ngơi tay tí đã :D
Mục lục Update:

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 10/01/2017 - LẦN 2 ĐI GARA...

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 15/01/2017 - LẤY XE VỀ...

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 18/01/2017 - MỘT VÀI SHOOT ẢNH...

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 21/01/2017 - SỬA LẠI Ổ KHÓA ...

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 07/02/2017 - LẦN ĐẦU CHỞ VỢ ĐI...

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 20/02/2017 - LẦN THỨ 2 CHẠY XE - CHỞ F1 VỀ...

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 01/03/2017 - BẮT ĐẦU VỌC CHÚT CHÚT

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 09/03/2017 - BẮT ĐẦU CẢM THẤY HƠI NẢN

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 13/03/2017 - CÚNG XE

NHẬT KÝ MATIZ – NGÀY 19/03/2017 – THAY LỌC GIÓ …

NHẬT KÝ MATIZ - 21/03/2017 - TRẢI NGHIỆM VỢ 2 SAU SỬA CHỮA...

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 20/04/2017 NGHIÊN CỨU THAY LỌC XĂNG

NHẬT KÝ MATIZ NGÀY 09/05/2017 TĂNG MỨC ĐỘ NGHỊCH, VỆ SINH VAN ĐIỀU KHIỂN CẦM CHỪNG, CẢM BIẾN BƯỚM GA VÀ ỐNG KHÍ NẠP

NHẬT KÝ MATIZ - NGÀY 10/09/2017 - CHIA TAY EM YÊU...

13/10/2017 SAU KHI CHIA TAY, ANH ĐI TÌM VỢ MỚI....

26/10/2017 - LỜI ĐẮNG SAU KHI BÁN XE, KINH NGHIỆM ĐÚC KẾT

07/12/2017 - CHÀO EM , NGƯỜI YÊU MỚI XINH ĐẸP...

24/12/2017 - DỜI NHÀ, TẠM BIỆT GM...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
16/8/16
127
51
28
43
Em cũng đang kiếm xe như bác. Nhưng e thích xe kiểm tra kĩ lưỡng dọn sạch sẽ. Về chỉ việc đi. Giá cao tý cũng được. Mà chưa có tìm được.

• Like
Reactions: GM PARTS
Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
E đặt gạch mặt tiền
E cũng mua xe cũ giống bác nhưng giá gấp 5 lần ạ

• Like
Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Em cũng đang kiếm xe như bác. Nhưng e thích xe kiểm tra kĩ lưỡng dọn sạch sẽ. Về chỉ việc đi. Giá cao tý cũng được. Mà chưa có tìm được.
uhm, bác thích như thế thì ra salon, giá sẽ cao hơn chút khoảng 10-20tr, nhưng ra ngoài đó thì nguy cơ gặp taxi thải là có vì mình không biết nguồn gốc xuất xứ xe, nếu mình có quen biết , hay tin tưởng 1 cái gara nào đó, mua xe cỏ có máy móc và dàn gầm còn tốt về làm lại chi phí sẽ rẻ hơn nhiều, em cũng lặn lội xem qua 7,8 chiếc rồi mới tới nó đấy bác ạ

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
uhm, bác thích như thế thì ra salon, giá sẽ cao hơn chút khoảng 10-20tr, nhưng ra ngoài đó thì nguy cơ gặp taxi thải là có vì mình không biết nguồn gốc xuất xứ xe, nếu mình có quen biết , hay tin tưởng 1 cái gara nào đó, mua xe cỏ có máy móc và dàn gầm còn tốt về làm lại chi phí sẽ rẻ hơn nhiều, em cũng lặn lội xem qua 7,8 chiếc rồi mới tới nó đấy bác ạ
Salon họ làm từ a đến z, mua về chỉ có chạy thôi
Tem kiểm định chất lượng nè, dán niêm phong đầy xe nè, bảo hành tại hãng thêm nữa nè...nhưng tiền cũng thêm khoảng 30 củ nữa hị hị

• Like
Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Tiếp tục câu chuyện,
Xe nó trầy sơn đôi chỗ, thêm cái mạc mobifone nên em định lột đi rồi dặm sơn lại, mấy anh em cũng khuyên thế vì chưa biết chạy, đang tập xe không sớm thì muộn cũng bị dính mấy nhát va cọ quẹt, em chạy qua 1 chỗ quen của thằng bạn, chuyên làm đồng sơn, ban đầu nó thuốc cho em sơn lại, bảo dặm lại ko đều, xấu lắm, mai mốt sơn lại cũng vậy, phí tiền, chẳng thà ráng thêm chút ...tùm lum tà la, ờ thì sơn, nghe đâu 6tr, thằng chủ xưởng qua gara chạy xe về, XE VẪN BÁO ĐÈN CHECK ĐỘNG CƠ, về báo hôm sau e nghĩ lại, e báo nó dặm thôi, không có tiền mô, nó ờ, sau đó e còn ghé lại lần nữa dặn cho chắc, tưởng ổn...
1 tuần sau em ghé lấy xe, thợ báo 6tr , lưu ý là xe rỉ nhớt, báo đèn check động cơ, mất đèn báo nhớt, đi qua thợ máy kiểm tra lại cho ổn, hic , em sạch tiền,mà đương định trang trí thêm , sửa máy lạnh, dán phim cách nhiệt thế mà...hic, giờ nói người ta cũng chẳng được, trả tiền rồi đi trong lòng mang theo chút ấm ức... nên các bác mua xe cũ, sau khi ngta xem xe thì phải đề nghị báo giá rõ ràng, chấp nhận được thì làm, không cứ quăng thí thì dễ bị đưa vào tròng lắm ạ.
Đây là hình ảnh em nó sau khi sơn phết:

Em nhờ thằng bạn nó chạy xe về dùm, dọc đường nó luyện cho chạy đc 5km, lúc em chạy xe máy phía sau nó lâu lâu thấy khói xanh xanh, e cứ nhớ xe mà khói kèm nhớt là màu nâu mới khổ, nghĩ không sao, Xong về nhà cất xe, hai hôm sau lại nhờ ông anh chạy lên gara kiểm tra, nhà e cách gara 7km, chạy sau cứ thấy khói xanh, lên đến nơi thì nhớt cứ giọt liên hồi, đậu ở đâu thì nhớt chạy thành vũng nhỏ nhỏ, gọi về nhà thì nghe chỗ đậu xe cũng một vũng nhớt, e bắt đầu thấy không ổn, thợ kêu để kiểm tra lại, em về đi làm, lúc em ở cơ quan gọi cho thợ thì nghe báo là thăm nhớt thấy có nước trong máy, đang nghi bị rúp bê, phải hạ hộp số, thay các phốt cốt máy rồi mới kiểm tra lại máy được, chiều em chạy ra lại, thấy hộp số tháo banh cả, thợ nó chỉ cho từng thứ, đây, cái lá côn và mâm ép của anh đây, nó mòn rồi, không đều, ko bắt được, đây phốt nhớt bị lỏng đây, vớt lại bánh đà, thay nhớt máy và nhớt hộp số, chi phí khoảng hơn 3tr, xong lắp lại kiểm tra, nếu vẫn có nước vào thì phải tháo máy ra , lúc đó chi phí đại tu máy cỡ trên 10tr..., em mất ăn mất ngủ mấy ngày liền, ra là cái đèn báo động cơ nó hoạt động đúng, máy đang có vấn đề, đèn báo nhớt bị đứt dây điện không hoạt động nhưng lúc mở máy mình không biết, đâm ra xe bị rỉ nhớt lâu ngày đến thiếu nhớt, máy hoạt động trong trạng thái không có nhớt, mà chạy tới chạy lui, hic , thôi, thả cho bác làm, chừng nào ráp hộp số xong test máy báo em... đi về mà lòng tràn nỗi niềm....

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Tiếp tục câu chuyện,
Xe nó trầy sơn đôi chỗ, thêm cái mạc mobifone nên em định lột đi rồi dặm sơn lại, mấy anh em cũng khuyên thế vì chưa biết chạy, đang tập xe không sớm thì muộn cũng bị dính mấy nhát va cọ quẹt, em chạy qua 1 chỗ quen của thằng bạn, chuyên làm đồng sơn, ban đầu nó thuốc cho em sơn lại, bảo dặm lại ko đều, xấu lắm, mai mốt sơn lại cũng vậy, phí tiền, chẳng thà ráng thêm chút ...tùm lum tà la, ờ thì sơn, nghe đâu 6tr, thằng chủ xưởng qua gara chạy xe về, XE VẪN BÁO ĐÈN CHECK ĐỘNG CƠ, về báo hôm sau e nghĩ lại, e báo nó dặm thôi, không có tiền mô, nó ờ, sau đó e còn ghé lại lần nữa dặn cho chắc, tưởng ổn...
1 tuần sau em ghé lấy xe, thợ báo 6tr , lưu ý là xe rỉ nhớt, báo đèn check động cơ, mất đèn báo nhớt, đi qua thợ máy kiểm tra lại cho ổn, hic , em sạch tiền,mà đương định trang trí thêm , sửa máy lạnh, dán phim cách nhiệt thế mà...hic, giờ nói người ta cũng chẳng được, trả tiền rồi đi trong lòng mang theo chút ấm ức... nên các bác mua xe cũ, sau khi ngta xem xe thì phải đề nghị báo giá rõ ràng, chấp nhận được thì làm, không cứ quăng thí thì dễ bị đưa vào tròng lắm ạ.
Đây là hình ảnh em nó sau khi sơn phết:

Em nhờ thằng bạn nó chạy xe về dùm, dọc đường nó luyện cho chạy đc 5km, lúc em chạy xe máy phía sau nó lâu lâu thấy khói xanh xanh, e cứ nhớ xe mà khói kèm nhớt là màu nâu mới khổ, nghĩ không sao, Xong về nhà cất xe, hai hôm sau lại nhờ ông anh chạy lên gara kiểm tra, nhà e cách gara 7km, chạy sau cứ thấy khói xanh, lên đến nơi thì nhớt cứ giọt liên hồi, đậu ở đâu thì nhớt chạy thành vũng nhỏ nhỏ, gọi về nhà thì nghe chỗ đậu xe cũng một vũng nhớt, e bắt đầu thấy không ổn, thợ kêu để kiểm tra lại, em về đi làm, lúc em ở cơ quan gọi cho thợ thì nghe báo là thăm nhớt thấy có nước trong máy, đang nghi bị rúp bê, phải hạ hộp số, thay các phốt cốt máy rồi mới kiểm tra lại máy được, chiều em chạy ra lại, thấy hộp số tháo banh cả, thợ nó chỉ cho từng thứ, đây, cái lá côn và mâm ép của anh đây, nó mòn rồi, không đều, ko bắt được, đây phốt nhớt bị lỏng đây, vớt lại bánh đà, thay nhớt máy và nhớt hộp số, chi phí khoảng hơn 3tr, xong lắp lại kiểm tra, nếu vẫn có nước vào thì phải tháo máy ra , lúc đó chi phí đại tu máy cỡ trên 10tr..., em mất ăn mất ngủ mấy ngày liền, ra là cái đèn báo động cơ nó hoạt động đúng, máy đang có vấn đề, đèn báo nhớt bị đứt dây điện không hoạt động nhưng lúc mở máy mình không biết, đâm ra xe bị rỉ nhớt lâu ngày đến thiếu nhớt, máy hoạt động trong trạng thái không có nhớt, mà chạy tới chạy lui, hic , thôi, thả cho bác làm, chừng nào ráp hộp số xong test máy báo em... đi về mà lòng tràn nỗi niềm....
Công nhận cái xe sau khi sơn lại trắng Ngọc Trinh nhìn quá chuẩn bác chủ ạ
Cú này chắc bác chủ tốn cỡ 30 củ quá, nếu vậy thì ra bác chủ mua là 140 củ à, bằng tiền mua xe ngon khụ khụ

• Like
Reactions: GM PARTS and 22Lúa
Hạng B2
16/8/16
127
51
28
43
Vâng đúng thế. Nên có xem em cũng dẫn thợ theo cho chắc ăn. Mà khổ nỗi gara chỗ em ở họ toàn k dọn. Mua sao bán vậy. Chán lắm. Mà lại k có đời thấp. Toàn morning cũ trở lên.

• Like