Hạng B2
24/7/15
276
362
63
Quên, hổm rày xe em nước chảy ưot chân bên phụ, ban đầu e nghĩ chắc nó bị cmn cái joăn nào trên nóc xe, h nghĩ lại..., chắc ko phải, e nghi là do nước từ phần hệ thống lạnh ra, lại bệnh, chậc...
+ Chuyện chảy nước là bình thường bác ơi . Vì gió di chuyển qua các hốc gió nhờ 1 quạt thổi đi trong đường ống , khi bác ở đà lạt độ ẩm cao thì đường ống nó sinh ra đọng nước nên người ngồi bị nhiễu vài giọt nước vào chân là bth mà . Lúc trước e đi đà lạt hay bị chuyện này lắm còn tp thì ko bao giờ bị . Xe bác gầm để chân thấp quá nên khó kiểm tra , chứ gầm xe em cao e chui xuống mới thấy rõ .Đính kèm bác vậy cho dễ hiểu .
Nhật kí vợ 2 - tiếp tục cuộc hành trình... Boixitai

+ Tuần rồi chui về wê e rảnh rỗi ngồi mần nhẹ em ỉn cái quạt cho vui nhà vui cửa tí , vì chuyện rất đơn giản . Kiếm chỗ đậu xe cho thoải mái vì dự trù e mất 3h để làm cho hết 2 dàn lạnh . Chuyện đơn jản thôi 30s .

+ Tháo hộc đựng đồ em nó ra thì sẽ thấy lọc gió + quạt dưới chân gầm thôi .

+ Đây quạt được cố định bằng 3 e vít

+ Hx nhìn e nó kinh quá chỉ vài năm mà cả kg bụi chứ ko ít :( mặc dù dàn lạnh còn rét buốt nhưng em cảm thấy nó ko được sạch sẽ thế nào đó . Và kết quả là đây .

+ Zoom kỹ tí coi thế nào nhé , mặc dù có lọc này kia em ko bao jờ mở gió ngoài xe luôn mở máy lạnh thì bụi đâu ra mà khiếp thế .

+ Ko bàn cải j lun hx hx .Thôi mình kỹ vì sức khỏe mình thợ nó sẽ ko làm mấy chuyện này đâu . :( . Kết quả vệ sinh thế nào là sạch .

+ Tới đây thì lăn tăn xe 2 dàn lạnh thì sao ta => phải 2 quạt còn 1 e nữa . Thôi chơi lun.Nhưng hơi cục phải tháo ghế.

+ Mở luôn tappi ra :) . ak em nó đây rùi . mới vài năm nhìn còn zin đét + lau chùi cho sạch sành sanh em mới yên tâm o_O .

+ Đây cận cảnh em nó , tháo rất đơn jản nhé 3 con vít .

+ HX HX ôi khiếp quá là lá la ... :mad::mad::mad::mad:
+ Sau 30 phút miệt mài quyết tâm có 1 không khí như xe mới :):):):) và kết quả .

+ Cảm giác làm xong xe vẫn lạnh rét buốt ( dàn lạnh toy có tiếng mà) . :):):) . Nhưng không khí cảm thấy sạch hơn , ngọt ngào hơn nhiều ( hơi hôi xà bông chút vài bữa là bay thui) .
+ Tông kết => sung sướng :p + mất 3h lao động = chi phí lau chà mất 1 chai xà bông rửa chén ( 13k) . Chuyện đơn giản phải ko các bác.

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
+ Chuyện chảy nước là bình thường bác ơi . Vì gió di chuyển qua các hốc gió nhờ 1 quạt thổi đi trong đường ống , khi bác ở đà lạt độ ẩm cao thì đường ống nó sinh ra đọng nước nên người ngồi bị nhiễu vài giọt nước vào chân là bth mà . Lúc trước e đi đà lạt hay bị chuyện này lắm còn tp thì ko bao giờ bị . Xe bác gầm để chân thấp quá nên khó kiểm tra , chứ gầm xe em cao e chui xuống mới thấy rõ .Đính kèm bác vậy cho dễ hiểu .
View attachment 1700158
+ Tuần rồi chui về wê e rảnh rỗi ngồi mần nhẹ em ỉn cái quạt cho vui nhà vui cửa tí , vì chuyện rất đơn giản . Kiếm chỗ đậu xe cho thoải mái vì dự trù e mất 3h để làm cho hết 2 dàn lạnh . Chuyện đơn jản thôi 30s .
View attachment 1700179
+ Tháo hộc đựng đồ em nó ra thì sẽ thấy lọc gió + quạt dưới chân gầm thôi .
View attachment 1700180
+ Đây quạt được cố định bằng 3 e vít
View attachment 1700181
+ Hx nhìn e nó kinh quá chỉ vài năm mà cả kg bụi chứ ko ít :( mặc dù dàn lạnh còn rét buốt nhưng em cảm thấy nó ko được sạch sẽ thế nào đó . Và kết quả là đây .
View attachment 1700182
+ Zoom kỹ tí coi thế nào nhé , mặc dù có lọc này kia em ko bao jờ mở gió ngoài xe luôn mở máy lạnh thì bụi đâu ra mà khiếp thế .
View attachment 1700183
+ Ko bàn cải j lun hx hx .Thôi mình kỹ vì sức khỏe mình thợ nó sẽ ko làm mấy chuyện này đâu . :( . Kết quả vệ sinh thế nào là sạch .
View attachment 1700187
+ Tới đây thì lăn tăn xe 2 dàn lạnh thì sao ta => phải 2 quạt còn 1 e nữa . Thôi chơi lun.Nhưng hơi cục phải tháo ghế.
View attachment 1700188
+ Mở luôn tappi ra :) . ak em nó đây rùi . mới vài năm nhìn còn zin đét + lau chùi cho sạch sành sanh em mới yên tâm o_O .View attachment 1700189
+ Đây cận cảnh em nó , tháo rất đơn jản nhé 3 con vít .
View attachment 1700190
+ HX HX ôi khiếp quá là lá la ... :mad::mad::mad::mad:
View attachment 1700191 + Sau 30 phút miệt mài quyết tâm có 1 không khí như xe mới :):):):) và kết quả .
View attachment 1700192
+ Cảm giác làm xong xe vẫn lạnh rét buốt ( dàn lạnh toy có tiếng mà) . :):):) . Nhưng không khí cảm thấy sạch hơn , ngọt ngào hơn nhiều ( hơi hôi xà bông chút vài bữa là bay thui) .
+ Tông kết => sung sướng :p + mất 3h lao động = chi phí lau chà mất 1 chai xà bông rửa chén ( 13k) . Chuyện đơn giản phải ko các bác.
e nghĩ cái này không bình thường , vì nhà sản xuất phải tính đến tình huống này, mà cái máy lạnh em nó chảy nước bên phụ thành vũng luôn không phải vài giọt bác, bữa vừa rồi không mưa em thử bật máy lạnh chạy thử về nhà đúng đọng thành vũng, chính nó rồi, e thấy máy lạnh nhà ở thường có 1 đường ống, nước từ máy lạnh ra chảy qua đường đó, e nghi cái đường ống nước xả từ máy lạnh ra đang nghẹt hay bị hở đoạn nào rồi

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
CÁI CẦN GẠT NƯỚC
Dạo này Đà Lạt mưa gió hoài hoài hoài, đi trời mưa buổi tối thặc sự là khó chịu, gạt không sạch nên nó để lại 1 lớp nước mờ trên kính ngoài, xe đối diện pha đèn 1 phát là có 1 sự loá không hề nhẹ, hôm trước ông anh cùng cơ quan cho 1 cặp Valeo của Indo nê si a chi đó, nghe đâu 250k mà lắp vô gạt không ưng ý nên mua cặp mới 500k

em lắp vào và ô ye, đã hiểu tại sao anh í vất, gạt thì khá sạch, nhưng khoảng giữa thì nó bị mờ , kêu kin kít đến bực , em chơi độ, lấy cái gạt cũ rồi lấy cái lưỡi gạt của cái mới vô, hai cái kích thước không tương đồng nên khá khó khăn:

sau một hồi cũng ok nhưng lắp vào gạt vẫn kêu kin kít và bị không sạch khoảng giữa, chán quá :
lọ mọ lên civic club sg em thấy có cụ kia bán gạt nước có 59k/ cây nhưng được phản hồi rất tốt, hàng lỗi đền ngay hàng mới thế là đặt cụ ấy ship cod , tổng thiệt hại 1 cặp là 150k cả ship, về lắp vô ôi chao là shướng:

1. gạt sạch tưng, không còn nước trên kính
2. gạt êm dịu, không có kêu kin kít chát tai
3. gạt bên phụ kích cỡ chính xác, không bị đánh bịch bịch vào thành cột B do kích cỡ gạt bên phụ không đúng

thích mê cứ khoe vợ miết các bác ạ, nhân tiện troll cụ bán hàng phát...., chà, OS ko cho em up đoạn chát lên rồi, nên thôi bỏ qua vậy
Chỉ có điểm trừ là loại nhựa bọc cái cần gạt rẻ tiền, phơi nắng lâu có nguy cơ giòn, và hình thức của nó không đẹp lắm, nhưng thôi , e thì chỉ cần gạt sạch, hổng ấy mùa nắng em bỏ gạt cũ vô cho đẹp, xì pọt xì tin đồ, mùa mưa em bỏ gạt này vào hehee.
Kinh nghiệm đi mua gạt nước là mua loại có cây thép/ lá thép to bản đi xuyên suốt chiều dài của lưỡi gạt , sẽ giúp khi lên kính lưỡi gạt căng ra, ôm hết chiều dài, gạt sẽ không bị sót, loại gạt có 3 khúc / 5 khúc dễ bị bệnh này, sắp tới có bài viết dài, em chơi lớn, nhưng hôm nay hết h làm việc rồi ,em phắng đây, hôm sau ạ

Hạng B2
10/6/18
168
139
43
59
CÁI CẦN GẠT NƯỚC
Dạo này Đà Lạt mưa gió hoài hoài hoài, đi trời mưa buổi tối thặc sự là khó chịu, gạt không sạch nên nó để lại 1 lớp nước mờ trên kính ngoài, xe đối diện pha đèn 1 phát là có 1 sự loá không hề nhẹ, hôm trước ông anh cùng cơ quan cho 1 cặp Valeo của Indo nê si a chi đó, nghe đâu 250k mà lắp vô gạt không ưng ý nên mua cặp mới 500k
View attachment 1712391
em lắp vào và ô ye, đã hiểu tại sao anh í vất, gạt thì khá sạch, nhưng khoảng giữa thì nó bị mờ , kêu kin kít đến bực , em chơi độ, lấy cái gạt cũ rồi lấy cái lưỡi gạt của cái mới vô, hai cái kích thước không tương đồng nên khá khó khăn:
View attachment 1712395
sau một hồi cũng ok nhưng lắp vào gạt vẫn kêu kin kít và bị không sạch khoảng giữa, chán quá :
lọ mọ lên civic club sg em thấy có cụ kia bán gạt nước có 59k/ cây nhưng được phản hồi rất tốt, hàng lỗi đền ngay hàng mới thế là đặt cụ ấy ship cod , tổng thiệt hại 1 cặp là 150k cả ship, về lắp vô ôi chao là shướng:
View attachment 1712434
3. gạt bên phụ kích cỡ chính xác, không bị đánh bịch bịch vào thành cột B do kích cỡ gạt bên phụ không đúng
View attachment 1712435
thích mê cứ khoe vợ miết các bác ạ, nhân tiện troll cụ bán hàng phát...., chà, OS ko cho em up đoạn chát lên rồi, nên thôi bỏ qua vậy
Chỉ có điểm trừ là loại nhựa bọc cái cần gạt rẻ tiền, phơi nắng lâu có nguy cơ giòn, và hình thức của nó không đẹp lắm, nhưng thôi , e thì chỉ cần gạt sạch, hổng ấy mùa nắng em bỏ gạt cũ vô cho đẹp, xì pọt xì tin đồ, mùa mưa em bỏ gạt này vào hehee.
Kinh nghiệm đi mua gạt nước là mua loại có cây thép/ lá thép to bản đi xuyên suốt chiều dài của lưỡi gạt , sẽ giúp khi lên kính lưỡi gạt căng ra, ôm hết chiều dài, gạt sẽ không bị sót, loại gạt có 3 khúc / 5 khúc dễ bị bệnh này, sắp tới có bài viết dài, em chơi lớn, nhưng hôm nay hết h làm việc rồi ,em phắng đây, hôm sau ạ[/Hóng cụ viêt

Hạng B2
10/6/18
168
139
43
59
CÁI CẦN GẠT NƯỚC
View attachment 1712391
View attachment 1712395
View attachment 1712434
View attachment 1712435
Kinh nghiệm đi mua gạt nước là mua loại có cây thép/ lá thép to bản đi xuyên suốt chiều dài của lưỡi gạt , sẽ giúp khi lên kính lưỡi gạt căng ra, ôm hết chiều dài, gạt sẽ không bị sót, loại gạt có 3 khúc / 5 khúc dễ bị bệnh này, sắp tới có bài viết dài, em chơi lớn, nhưng hôm nay hết h làm việc rồi ,em phắng đây, hôm sau ạ
Hóng cụ viết tiếp vì đọc thấy vui vui .

Hạng B2
24/7/15
276
362
63
CÁI CẦN GẠT NƯỚC
View attachment 1712391
View attachment 1712395
View attachment 1712434
View attachment 1712435

Mua chi cho mắc vậy bác , chỗ em gần an dương vương em mua 170k / 2 cây xài 1 năm rùi quăng thôi , dù bác có phơi nắng hay ko phơi 1 thời gian cũng chai hết mấy lưỡi gạt thôi . 2 lưỡi gạt e trong hãng báo 600 mà gạt mưa êm ko rít kiếng , lưỡi ngoài thì hơi rít tí nhưng mưa to thì cũng mềm mại :D .

+ Nhìn cũng long lanh lắm bác ak .

Hạng D
20/3/13
1.155
1.637
113
Cũng ngót ngét cả năm rồi, bác chủ kiên định quá.

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Mua chi cho mắc vậy bác , chỗ em gần an dương vương em mua 170k / 2 cây xài 1 năm rùi quăng thôi , dù bác có phơi nắng hay ko phơi 1 thời gian cũng chai hết mấy lưỡi gạt thôi . 2 lưỡi gạt e trong hãng báo 600 mà gạt mưa êm ko rít kiếng , lưỡi ngoài thì hơi rít tí nhưng mưa to thì cũng mềm mại :D .
View attachment 1712882
+ Nhìn cũng long lanh lắm bác ak .
View attachment 1712883
gạt của bác nhìn long lanh , giá tốt phết nhỉ :eek::eek::eek::eek: , hàng thương hiệu bốt xì đàng quàng, e viết ko rõ khúc đấy ý, ông anh cơ quan mua 1 cặp 250k, ko ưng ý nên cho em rồi ổng mua cặp khác 500k , cặp em mua đúng ra có 120k nhưng nó chọn đơn vị giao hàng hơi cao , sau này nó đổi đơn vị khác rồi

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
02/09/2018 - Chơi tới luôn đê , ngại ngùng chi ???
ngày lễ đẹp giời, hôm trước say quá, em đi coi đá banh bên nhà anh sếp cơ quan, cơ mà VN thua cú đó buồn thật, hnay người còn đang lâng lâng thôi kéo cái xe lên cơ quan rửa ráy cả trong lẫn ngoài cho sạch sẽ thơm tho trym cò nà (sorry hnay e hơi tục xíu nhá , đoạn văn có nội dung chỉ dành cho khán giả trên 16 tuổi:p:p).
Phi lên đến cơ quan, em nhẹ nhàng lột lớp áo zú của vợ ra đi giặt ,sau đó em lột tiếp cái quần dài đi giặt tiếp (a e hay gọi là cái thảm taplo ,và thảm lót sàn:D) , cơ mà sau khi lột quần dài ra thấy vợ em nước nôi rỉ lên láng, á cái đm cái j đây , bữa h mình có mở máy lạnh đâu , rồi khi nhấn tay xuống dưới cái sàn thì nước lại ộc ra , rồi rồi, toi tui rồi, cái cmg đây rồi :eek::eek::eek::eek:, e lật tung miếng lót sàn phía ghế sau ra thì thấy nước đọng thành vũng , té ra lâu nay nước mà em hay thấy là do dưới sàn sắt xe đầy quá ộc lên trên miếng lót :

rồi rồi, em gọi đt tới gara quen trong tâm trạng hoảng hốt, chủ cũ xe, post lên club civic của em, thì các cụ khuyên lột ra phơi đi, ko là nó ẩm mốc hôi, và làm mục gầm xe, cũng may trên xe em đem theo đủ đồ nghề, nghĩ là làm, sợ cl j, ngta làm được mình làm được, chơiiiiiiiiiiiiiiii:mad::mad::mad:.
Bước 1 tháo ghế, mò mẫm, ờ ờ nãy ông chủ cũ bảo nó có 1 con ốc chân ghế, ờ thấy ròi, mở ra thôi chớ có méo gì, đơn giản , mở hết ốc dưới chân ghế lái và ghế phụ , lôi hai cái ghế ra ngoài:
Bước 2: lật miếng lót sàn ra phơi, cmn nó vướng víu tùm lum, thế là phải cạy bệ bước, cạy ốp trụ B, cạy tùm lum tà la ra, cũng may nó cũng không khó khăn lắm, không gãy cái ngàm hay ốc giữ nào:rolleyes::

sau cùng thì cũng lôi được miếng lót sàn ra, đậu xanh, nó nặng vãi cả lìn các bác ạ, do ướt sũng luôn mà, nước lũ dâng cao, dâng theo bao nỗi sầu đao, hic, cơ mà bữa h đi có nghe mùi ẩm mốc đếu đâu, hu hu, mếu máo thật, em lôi ra xong vắt nó lên chỗ nào nắng ráo xíu, bắt đầu quay vô, nghĩ bụng, giờ phải tìm ra nguyên nhân nước vào từ đường nào, chớ mà vệ sinh sạch sẽ mấy thì nước vô lại mình cũng chếto_Oo_O, thế là mò , em nhờ cụ bảo vệ bậtvòi nước, xịt lênh láng trên nóc xe, rồi em chui vô xe dòm coi nước ộc ra từ hướng nào, thì thấy nước từ phía ghế phụ trào xuống sau taplo, rồi, cmm, tắt nước chú ơi, xem xem, dòm dòm, đậu mớ nó nằm sau taplo thì thế méo nào biết nó bị chỗ nào, h sao ta, bật nước nữa chú ơi, để ý khi ông ấy xịt vào chỗ phần kính lái thì nước trào vô nhiều, ớ thế lại mở ra, cùi rồi sợ chi lở, em mở banh talon chỗ ốp chân kính, phun nước rửa kính, gạt nước luôno_Oo_Oo_O :

, sau đó bắt đầu dùng vòi nước ở chế độ nhỏ, nhờ thằng bạn lên trực xịt nhẹ nhẹ vào khoang sau lưng bát bèo, dưới chân cần gạt nước, chui vô cabin đúng nước vào từ vị trí đó, loay hoay mãi không xác định được, vì nó nằm sau taplo mà , lần mò mãi, thấy tia nước chảy ra từ 1 cái khe nhỏ , thế này;);):

á hà, là mày, có 1 cái lỗ khốn nạn để luồn sợi dây khốn kiếp nào đó, nước thoát từ kính lái xuống bị chui vô đường này, dòm tới dòm lui, a , khoang này hình như từ hốc sau bánh phụ dòm lên sẽ thấy, đm, còn cl j nữa, mở cái chắn bùn ra luôn nạ:oops::oops::

đã phát hiện ra thủ phạm, nó là cái lỗ để câu dây từ taplo ra đèn sinal phụ , có một cái (gọi là gì nhỉ, cái sin à, hay cái gioăng ta) cao su chụp sợi dây đó bị sút ra, đâm ra ko chặn được nước vào

, ố ýe, ốp mày vô lại thôi, có gì khó??? :cool::cool::cool:

lại nhờ thằng bạn xịt nước, nước đã hết vô, hé hé, cơ mà vẫn thấy nước rỉ vô từ các chân cửa , đã xác định nguyên nhân là do các nẹp chân kính lão hoá, mất miếng chặn làm nước xuống nhiều ở các hộc bên trong cửa, các lỗ dưới chân thoát không kịp làm nước trào lên miếg nylon vách ngăn
giải pháp tạm thời:
thông ass các lỗ chân cửa, dùng silicon dán lại các miếng ny lon vách ngăn, khi rửa xe ko xịt trực tiếp vào chân kính:D:D
giải pháp lâu dài: thay các nẹp chân kính , có cây chặn giảm lượng nước thoát vào cánh cửa
lọ mọ hôm đó làm quên cả ăn trưa, từ 10h trưa đến 3h chiều em lọ mọ về , từ hôm đó đến nay em vẫn để lủng cũng lỉnh kỉnh ngổn ngang ốp bậc cửa, óp trụ B, ốp tùm lum ở cốp sau, miếng lót sàn phơi 2 ngày có vẻ khô, nhưng em muốn phơi cho đã đời luôn:rolleyes::rolleyes::

Sẵn mở ra rồi em cũng mở tiếp tấm ốp bên phụ , mở cái quạt điều hoà ra vệ sinh giống cụ @culo_2008 , hehe, cái quạt y chang , cơ mà nó bám bụi vãi cả nồi các bác ạ:D.
Đến hôm nay em vẫn chưa ráp vô được do miếng nỷ dưới chân lái và phụ không khô nổi, em sấy bằng máy sấy tóc sơ 1 lần, hôm nào sấy lại cho khô hẳn rồi mới ráp vô, bữa h toàn để miếng thảm dưới chân chạy đỡ , may sao quen được cụ hội trưởng Civic club bác ấy cho cái địa chỉ kèm pass , đã nắm một số vật tư giá tốt so với thị trường, amọt :1tr/cây , bạc đạn : 600/cục , nẹp kính : 250/cây , nói chung ước tính chi phí để thưởng thức vợ 2 êm dịu là khoảng 5củ thôi , với em đang tính vài hôm nữa đi mua cái loại giấy bạc giấy kim loại gì đó làm lót sàn cách âm, các bác tư vấn em với, hình như giá nó cũng hạt dẻ thôi, lần lột sàn lần khó , lỡ rồi làm luôn ạ:):).
Với nhân đây cũng xin các bác tư vấn, em cũng đang băn khoăn, em muốn gả em nó đi, vì vợ em không chạy quen xe MT , em định gả em ấy đi rồi tìm 1 con vợ civic AT khoảng 2007,2008 về để sau này vợ còn đón con cái, nếu quyết tâm gả thì không sửa thêm gì nữa, các bác cho em ý kiến với ạ:p
vợ em dự sinh 5/9 , hôm nay là lố 1 ngày rồi, tình hình này mai mốt phải chở vợ đi sinh bằng hiện trạng lột sàn thế thôi, ôi , em về canh đê vỡ đây, mến thương chào các bác;);)

Hạng D
20/3/13
1.155
1.637
113
Bác nên gả sớm đi, lần sau chọn cho kỹ vào. Hỏng lặt vặt thế này mất thời gian chả làm ăn gì đc.