Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Anh cũng chưa biết khả năng xử lý tín hiệu, lọc và cân bằng của Avin Avant 2 thế nào nên kg biết, chỉ thấy giá nó khá đắt, hy vọng nó tốt ở khâu xử lý tín hiệu.
Theo như cái hệ thống của em bây giờ thì có lẽ điểm cần cải thiện (để âm thanh hay hơn nữa) là 2 thứ: 1 đầu đọc CD và 2 bộ xử lý nằm phía trên - cái chỗ chỉnh volume, treb, bass đó, còn "sức mạnh" để kéo thì chắc chắn đã đủ rồi. Nhưng làm 2 thứ này cũng mệt đó.
Theo anh đoán hiện tại bộ này của em đã hay hơn bộ stereo bình thường nhiều rồi.

Hạng C
21/12/14
738
1.078
93
Đầu đọc CD thì em vẫn đang dùng đầu zin theo xe (nằm ở cốp sau, 6 đĩa). Có phải ý anh nói đến cái đó không ạ?
anh có kiến nghị gì cho cái mục số 2 không? Vì em thấy option cho e46 không nhiều.
Cám ơn các anh đã tư vấn.

Hạng C
23/2/14
711
1.475
93
Hihi, bác kenpham lăn tăn qá thì đổi bộ harman về zin 325 cho Sơn đê...ê, ngâm kíu nhìu đau đầu lắm :p
Thực tế bác đã undo lại bộ zin (CD+Tape+Radio) thì nghe có khác biệt với bộ DVD vừa tháo? :)
Theo em hiểu thì HT âm thanh về phần cứng gồm 3 phần cơ bản (+dây dẫn), thay đổi bất kỳ phần nào cũng làm thay đổi "chất âm" (hay/dở chưa bàn đến):
1. Nguồn phát: đọc & chuyển tín hiệu analog/digital qua bộ giải mã (DAC) dẫn đến bộ khuếch đại (amplifier). Dĩ nhiên nguồn phát tốt hơn (về thiết kế+công nghệ) sẽ đọc+chuyển tín hiệu đầy đủ+chính xác hơn (tính chi tiết cao hơn). Nên đây là cái đáng nâng cấp đầu tiên! ;)
Do vậy bộ EQ/option trên AVIN/DVD xài tốt nếu các cổng tín hiệu (analog/digital/USB...) tương thích với amp
2. Bộ phận khuếch đại (amp): nhiệm vụ khuếch đại tín hiệu rất nhỏ từ nguồn phát thành sóng điện truyền đến "loa". Hàng hịn dĩ nhiên có độ sai số khuếch đại bé hơn nên ít làm "méo" tín hiệu được khuếch đại (tính trung thực cao hơn). Trong HT hiend thì ko hề có EQ vì khi ghi âm DJ đã làm việc đó rồi :D
Nếu amp hiện nay là "đồng bộ" (match) với bộ loa Harman thì dĩ nhiên nó sẽ đủ công suất "kéo" bộ loa này. Nhưng...(bác cubi cho em đoán mò nhé :p) nếu nguồn điện ko đủ "nuôi" em nó thì lúc "cao trào" em nó ko thể làm cái loa "sướng" được -> nghe xìu xìu ển ển :mad:
3. Loa: chuyển tín hiệu sóng điện thành sóng âm & tai mình nghe được. Công nghệ này cũ rích nên những thương hiệu "tên tuổi" cũng đảm bảo yên tâm về chất lượng (tương đối thôi nhé)!
Theo như kenpham & cubi mô tả thì em nghĩ 2 cái "sub" đó là loa bass (bác mở nhạc mà có nghe giọng hát thì đúng rùi) & lắp vào đúng chỗ của nó thôi, sử dụng khoang cốp như thùng loa có 2 lỗ thông hơi (bass replex). Nếu muốn +/- "tí" bass bác có thể thay đổi thể tích ống thông hơi, cụ thể muốn thêm "tí" bass thì kiếm 2 cục mút-xốp lau bảng nhét vào (1 số loa hãng có sẵn kèm theo mà mình tưởng cục che bụi nên vứt sọt rác) or tụi em hay cuộn 1 ống giấy làm hẹp lại ống thông hơi (chịu khó thử quấn từ từ cho đến khi hợp tai mình) gọi là "quả pháo" :cool:
Còn lắp loa sub (siêu trầm-super bass) thì phải có amp riêng để kéo (súp hơi) or sub điện, khi đó lại thêm v/đ nguồn điện cấp :eek: (cái accu sẽ giảm thọ nhanh chóng :confused:, vậy nên lắp thêm 1 accu nếu độ âm thanh :D)

4. Nguồn điện & dây dẫn, jack cắm... (phụ kiện): cũng ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh, nên có lỡ rùi thì chơi hàng hịn lun cho nó sướng! :p

Cái này em cũng phán bừa thôi, các bác đọc cho vui thôi nhé, nếu chém thì nhẹ thôi tội nghiệp...V2 em ko ai chăm sóc :3dandap:
(Em ko dám độ món âm/hình này vì nếu nghe/nhìn "cũng được" thì ráng tí nữa...đổi mịa con xe mới hơn chạy sướng/đỡ khổ hơn :(). Em té đây!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
21/12/14
738
1.078
93
Em biết thể nào anh @NghiMi cũng ngứa tay cho 1 bài dài mà :D đúng nghề của chàng. Cám ơn anh.
cái loa phía sau cốp theo anh Sơn nói thì đúng là nó là loa bass vì em có nghe tiếng hát chứ ko chỉ là tiếng uỳnh uỳnh của hơi nên chắc nó ko phải loa sub rồi hả anh?
về cơ bản dàn loa vẫn đang hoạt động tốt nên em cũng chẳng quan tâm nhiều lắm. Chỉ tìm hiểu cho biết để hiểu rõ xe mình thôi.

• Like
Reactions: Tuckey2011
Hạng C
23/2/14
711
1.475
93
Dài dòng để @kenpham khỏi lăn tăn: (giờ đang phơ nhạc nên rảnh 8 chút ;))
* Món 2 & 3 fixed, chỉ lắp đúng theo thiết kế!
* Xoang chảnh thì thay đổi (1), hiện có 2 cái thì trải nghiệm biết liền :)
* Còn món 4 nếu cải thiện (có thể) hay hơn!
Với em thì phần mềm (nhạc) cũng rất quan trọng! Như nghe mp3 thì ko cần cầu kỳ :)

Hôm nay mới biết E46 xài ampli rời (dốt thiệt), nhưng lại có cái để vọc rùi! Thank các bác :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ducvit53
Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Avint nó chỉ nấu rom dựa trên phần cứng như những đầu DVD tàu khác thôi.
Cái này em sure luôn. Do nó siêng xào nấu nên nhìn giao diện nó hầm hố rứa thôi. Y như thằng dynavin, giá tiền thì mắc mà chạy chậm rì + âm thanh cũng y như đầu tàu. Dynavin và đầu android, wince .... em đã có tháo ra so sánh kết cấu phần cứng.
Anh nào chơi âm thanh thì sẽ thấy chỉnh equal thường ít có tác dụng như là chỉnh trên ampli. Nên cái đầu Avin nó làm chỉnh tá lả rứa màu mè rứa thôi, chứ bản thân nó cũng chỉ là đầu phát chứ không tích hợp amplo, thì cũng y như mình xài dây jack cắm 3 ly cho tai nghe dtdd. Rồi chỉnh Equal trên dtdd cũng không ảnh hưởng nhiều.

Còn về dây dẩn tín hiệu, em thấy trên Mer E nó xài cáp quang luôn. Chứ E46 cáp thường, nhưng chống nhiểu khá tốt, nên cũng loại trừ khả năng này.

ps: đầu android nên có thể chơi nhạc lossless , cũng có thể chỉnh Equal luôn á. ( cài thêm ứng dụng ). Chơi trên nền android.
Vì cái đầu đó nó tích hợp 2 đầu chung 1 cục. Một phần chỉ để chơi nhạc usb,cd, thẻ nhớ ... hiển thị , bluetooth kết nối dtdd, camera de, tiến . radio ... Không cần kích hoạt hdh adroid.
Còn phần nữa là chạy android. Khi ấn nút android để nó khởi động hdh thì mới xài , xài định vị , liên kết usb 3g, wifi, gps , nghe nhạc chất lượng cao ...

2 phần này chạy riêng biệt.

Hạng C
21/12/14
738
1.078
93
Cái đầu avin avant 2 nó phát trực tiếp nhạc định dạng flac được trong khi đầu android chỉ chơi được đến đuôi mp3 (thông thường mp3 người ta nén ở 128 hoặc 320kbps) nên chất lượng có giảm sút.

Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Cái đầu avin avant 2 nó phát trực tiếp nhạc định dạng flac được trong khi đầu android chỉ chơi được đến đuôi mp3 (thông thường mp3 người ta nén ở 128 hoặc 320kbps) nên chất lượng có giảm sút.

Bậy, thiếu gì ứng dụng cho android phát được lossless.
Avint phát được "trực tiếp" là vì nó nhúng sẳn ứng dụng. Chứ "nhân" android nào đã có sẳn chức năng đó đâu.
Nhưng với cái đầu + dàn loa + khung xe E46 . Đừng hy vọng phát huy hết full lossless. Kể cả dàn ampli + loa gia đình còn chưa chơi nổi nữa là. Đối với E46 thì mp4 file cở hơn 10Mb/bài là đỉnh rồi.

Trừ khi tai nghe cở 30 chai /cặp trở lên, hoặc những dàn âm thanh xịn.

Hạng C
30/3/14
605
912
93
Lanh nhằng nhỉ, em lái xe chỉ thich nghe đài :)), lắp dvd cho mấy em nhỏ coi tom jerry thôi

• Like
Reactions: NghiMi