Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Re:Nhờ bác Phương XeĐạp, bác Petrol hoặc bác nào rành ESC XLT V6 3.0 2003 giúp em

Xe bác không bị gì hết bác ạ. Escape nó thế ... em có nhiều bài phân tích trong Box Ford này rồi, bác chịu khó tìm hiểu lại nhé.!
Escape dùng hệ thống côn dẻo, khi xe dừng lại một chỗ do lún hay lên dốc cao thì khả năng thoát lầy của em nó hoàn toàn mất. Lúc này mo men xoắn của Escape yếu hơn cả chú Matiz 0.8 nữa
Chế độ côn dẻo cần như thế để bảo vệ hộp số khỏi bị hỏng, vì vậy khi xe không chuyển bánh, cố đạp ga cũng không đưa tua máy lên > 1500rpm được. Trừ khi xe có gia tốc, hệ thống côn mới bắt vào để tạo mô mem xoắn thì mới có khả năng thoát lầy. Trước đây mọi người đều nghĩ xe Escape là 2 cầu, hoạt động như các lại xe SUV khác ... thực chất Ếch chỉ là " kẻ mạo danh xe 2 cầu" như báo OTXM 2006 đã viết 1 bài.
Lúc trước em cũng test khả năng offroad của Escape 3.0, xuống dốc 40 độ, lúc de lên thì bất lực, phải chạy tới trước khoảng 1m, lấy đà và tạo gia tốc thì mới lên được, đứng 1 chỗ thì hoàn toàn mất khả năng.
Bác yên tâm rồi nhé, đặc điểm của các xe khi dùng ly hợp dẻo và số AT là như thế, không chủ động đưa tua máy lên cao nhằm tạo mô men xoắn được như xe MT nên khả năng offroad là rất kém.

Re:Nhờ bác Phương XeĐạp, bác Petrol hoặc bác nào rành ESC XLT V6 3.0 2003 giúp em

Em cám ơn các bác rất nhiều và đặc biệt cám ơn bác F1racer. Cái chính là em muốn tìm hiểu thêm về kinh nghiệm sử dụng Escape vì từ trước đến giớ em chưa từng chạy qua xe AT và chiếc Escape nào cả nên mù tịt. Giờ bác F1racer chỉ dẫn như vậy thật đúng ý em quá, đúng như bác đã nói là dù em có cố gắng đạp lút chân ga thì vòng tua máy cũng không lên nổi. Em nợ bác F1racer 1 chầu mời bác cafe nhé.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32

earthborn_vn nói:
Em cám ơn các bác rất nhiều và đặc biệt cám ơn bác F1racer. Cái chính là em muốn tìm hiểu thêm về kinh nghiệm sử dụng Escape vì từ trước đến giớ em chưa từng chạy qua xe AT và chiếc Escape nào cả nên mù tịt. Giờ bác F1racer chỉ dẫn như vậy thật đúng ý em quá, đúng như bác đã nói là dù em có cố gắng đạp lút chân ga thì vòng tua máy cũng không lên nổi. Em nợ bác F1racer 1 chầu mời bác cafe nhé.
Bác F1 làm gì biết uống cà phê; Chivas thôi

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
147.665
113
www.phindeli.com

earthborn_vn nói:
Chạy đường trường em nó cũng lên được 130km/h - cao tốc Trung Lương.

Chân bác chủ hình như hơi bé, em 3.0 V6 này em chạy đường sân bay Cam Ranh lên được 180km/h đó 

Bác Tuando này ghê gớm thật không gặp mà cũng phán chính xác nhỉ ! Em cao tiêu chuẩn quốc tế: 1m55 khà khà, lúc nào lái xe cũng có cái airbag độn sau lưng. Hôm trước đi Sóc Trăng kẹt đèn đỏ 5x giây rồi rượt theo con Mit Proton nên chạy quá xá vậy đó. Nói thiệt là Escape ra đường trường chạy rất đầm bác ạ, chỉ mỗi tội chậm hiểu tí. Nhưng sao đường cao tốc gì mới làm mà em đã thấy cào lên làm lại lane trong 80km/h nữa rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
18/11/07
949
905
93

Em thì không nghĩ như bác F1, một chiếc xe không chạy nổi trên bãi cỏ ko sình lầy lún bánh, không leo nổi con dốc 40 độ thì ko thể gọi là bình thường được. Xe em nếu trong những dk đó thì vẫn depart và vận hành bình thường. Ngày nào em chả phải dừng lại trả vé xe và depart lên con dốc cao trong hầm xe.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

natto nói:
Em thì không nghĩ như bác F1, một chiếc xe không chạy nổi trên bãi cỏ ko sình lầy lún bánh, không leo nổi con dốc 40 độ thì ko thể gọi là bình thường được. Xe em nếu trong những dk đó thì vẫn depart và vận hành bình thường. Ngày nào em chả phải dừng lại trả vé xe và depart lên con dốc cao trong hầm xe.
Em còn nhiều hình ảnh Ếch bị lầy lắm bác natto ui, Ếch 2.3 lầy 2 bánh trước 15cm thôi vẫn không thể lên được ... để em tìm vài hình ảnh các bác tham khảo nhé.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

hì hì ... đây các bác tham khảo nhé .... con ếch này chỉ bị lún 2 bánh trước, cài 2 cầu, số 1, hết ga mà không lên nổi nhé các bác .... Em lái con này: sau này phải nhờ jeep kéo lên mới được:)
Vẫn còn hình con 3.0 của em chết ngạt trong vũng lầy như bãi tắm trâu nữa ... để em tìm đã ..:)

Hạng B2
4/11/09
254
3
18
46
Tp.HCM

Bác F1 nói thế cũng ko đúng : Xe em Es XLS 2009 hôm nọ đưa bà cả đi Vincom, xuống hầm gửi xe đến lúc đang leo lên (đường hầm dốc rất cao nhé 45 độ) giữa chừng bị Bác bảo vệ chặn lại vì đang kẹt xe ở trên.đứng 10p sau đó em đề pa chạy lên 1 phát liền, làm gì có chuyện ko leo được !?