Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
18/6/11
231
192
43
Germany
Em ko biết vấn đề này có bàn bạc ở topic nào rồi, nếu có, các Mod xóa bài này giúp em nhé.
Em đang sắp đi đến giai đoạn đặt cọc 1 lô đất thì chủ đất tiết lộ miêng đất đó đang nằm trong ngân hàng. Giá trị miêng đất 3 tỉ, cầm ngân hàng 1,2 tỉ. Bình thường ra, em chỉ cần cùng chủ đất ra bank, gửi vào 1,2 tỉ là có thể lấy sổ ra, mua bán bình thường. Nhưng cái em lo là, ko biết chủ nhà có nợ nhà bank đó khoản nào khác ko? Nếu có, lỡ bọn nhà bank lừa em, để em gửi tiền vô, rồi bọn nó lấy luôn, để trừ vào khoản nợ khác của bà í thì toi em.
Các bác cho em hỏi, cái em lo đó, có hợp lí ko? Trong chuyện mua đất cầm cố này, có vấn đề gì mình phải chú ý ạ. Em đội ơn các bác.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Bác đặt vấn đề trực tiếp với NH và nhờ họ làm dịch vụ luôn mình nộp tiền vào TK phong tỏa lại khi nào chuyển tên thì giải ngân , HD ba bên .

Hạng B2
18/6/11
231
192
43
Germany
@Phongluu: cám ơn bác. Đó là 1 cách. Nhưng em ko hiểu, nếu chưa lấy sổ đỏ ra, làm sao đi làm công chưng mà sang tên được. Hay là khi em nộp tiền vô tài khoản phong tỏa, là em được cầm sổ ra. Mà nộp bao nhiêu vô TK này. Với lại, giá mua trên công chứng chưa chắc là giá thiệt.
Em lắng nghe tiếp xem các bác khác có cao kiến gì nữa ko ạ.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Chính nhân viên NH cầm sổ đi công chứng mà hpọ đâu có ngại ....tiền thì họ giữ của mình rồi .
Giao dịch qua NH giá nhiu thì phải Công Chứng nhiu họ đâu dám làm sai HĐ .

Hạng C
6/5/08
805
978
93
45
chipheo.top1.vn
Em mới bán cho khách một căn nhà ở Q12 tương tự trường hợp này. Căn nhà trị giá bán là 2,4 tỷ. Vay chỗ em 1,5 tỷ. Người mua và người bán đồng mở tài khoản tại bên em và chuyển vào 1,5 tỷ để đặt cọc. Em phong tỏa theo đề nghị của 2 bên theo thỏa thuận phong tỏa, gọi công chứng tư đến lập hợp đồng mua bán. Hợp đồng mua bán lập xong, bên bán ký + lăn tay xong em lập thủ tục thu nợ từ tài khoản phong tỏa và giải chấp tài sản, bên mua ký + lăn tay xong trả nốt tiền còn lại + nhận giấy tờ tài sản và hồ sơ giải chấp ra về.

Hạng C
6/12/12
520
4
18
nguahoang49 nói:
Em mới bán cho khách một căn nhà ở Q12 tương tự trường hợp này. Căn nhà trị giá bán là 2,4 tỷ. Vay chỗ em 1,5 tỷ. Người mua và người bán đồng mở tài khoản tại bên em và chuyển vào 1,5 tỷ để đặt cọc. Em phong tỏa theo đề nghị của 2 bên theo thỏa thuận phong tỏa, gọi công chứng tư đến lập hợp đồng mua bán. Hợp đồng mua bán lập xong, bên bán ký + lăn tay xong em lập thủ tục thu nợ từ tài khoản phong tỏa và giải chấp tài sản, bên mua ký + lăn tay xong trả nốt tiền còn lại + nhận giấy tờ tài sản và hồ sơ giải chấp ra về.
Ngay nhà băng tư vấn luôn. :D

Hạng B2
18/6/11
231
192
43
Germany
@Ngựa hoang49: thanks bác. Vậy bình thường phí cho nhà bank trong vụ này là bao nhiêu % giá trị hợp đồng vậy bác. Có phải 2% như bác hhthinh ở trên hỏi ko bác? Trong trường hợp bác nêu trên thì bác thu 2% của 1,5 tỉ hay của 2,4 tỉ vậy bác. Bac thông cảm, em hơi chậm hiểu.

Hạng B2
27/5/11
297
548
63
sohn97 nói:
@Ngựa hoang49: thanks bác. Vậy bình thường phí cho nhà bank trong vụ này là bao nhiêu % giá trị hợp đồng vậy bác. Có phải 2% như bác hhthinh ở trên hỏi ko bác? Trong trường hợp bác nêu trên thì bác thu 2% của 1,5 tỉ hay của 2,4 tỉ vậy bác. Bac thông cảm, em hơi chậm hiểu.
Kghông có phí gì hết, đây là ngân hàng hỗ trợ các bên để thu hồi nợ thôi.

Hạng C
6/5/08
805
978
93
45
chipheo.top1.vn
yeuthiennhien nói:
sohn97 nói:
Kghông có phí gì hết, đây là ngân hàng hỗ trợ các bên để thu hồi nợ thôi.
Ngân hàng thường chẳng thu phí gì nếu giao dịch đơn giản như này. Thu phí thông thường chỉ thực hiện trong trường hợp người mua ủy quyền cho ngân hàng làm các thủ tục chuyển nhượng sang tên cho chủ mới.
Chúc bác thành công trong thương vụ này.

Status
Không mở trả lời sau này.