Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
26/1/10
47
0
0
Tình hình là thế này, em có người quen đang làm, vì muốn mở rộng kinh doanh nên kêu gọi em góp vốn vào. Em lăng tăng ko biết sẽ kiểm tra cái gì, làm sao để có được pháp lý như 1 cổ đông, bảo vệ phần vốn góp của em. Mong các bác chỉ giáo.

Hạng B2
9/9/12
439
1
18
38
Bên bạn bác muốn bác góp bao nhiêu, bác định góp bác nhiêu, bác xem báo cáo tài chính, các hợp đồng đang thực hiện, xem tiến độ nó như nào để nắm sơ sơ trước đã

Hạng C
29/7/11
760
13
28
41
Xem báo cáo tài chính trước đi bác, xem tình hình hoạt động của cty như thế nào. Dù đôi khi, báo cáo tài chính cũng thể hiện hết các hoạt động của công ty

NSA confirmed
Hạng B2
26/9/12
167
683
93
Flam
mô hình cty gì vậy bác ?( TNHH, hay cổ phần)

Tập Lái
26/1/10
47
0
0
sonnamthang nói:
Bên bạn bác muốn bác góp bao nhiêu, bác định góp bác nhiêu, bác xem báo cáo tài chính, các hợp đồng đang thực hiện, xem tiến độ nó như nào để nắm sơ sơ trước đã

Em định góp vào 1 tỏi ạ, nhưng không biết giá trị công ty bao nhiêu, làm sao biết được 1 tỏi của e là bao nhiêu % cổ phần. Có cách nào thẩm định được ko các bác

Tập Lái
26/1/10
47
0
0
NSA nói:
mô hình cty gì vậy bác ?( TNHH, hay cổ phần)

Cty TNHH bác à, thế mình có góp vốn vào được ko ạh, hay phải thay đổi mô hình cty vậy bác. Pháp luật có công nhận phần góp vốn của em ko vậy

NSA confirmed
Hạng B2
26/9/12
167
683
93
Flam
Họp cồ đông , Góp vốn vào sổ đăng kí thành viên, xin đổi lại giấy phép kinh doanh, một tuần sau là xong thôi bác ah

Hạng B2
19/5/07
132
33
28
coi chừng ôm cục nợ nhen bác, phải check các khaỏn nợ, doanh thu của nó

Xem báo cáo tài chính nội bộ.
Xem báo cáo thuế.
Xem những cổ đông hiện tại là ai.
Xem giấy phép đăng kí kinh doanh.
Dự đoán tình hình kinh doanh, tỷ suất sinh lợi trên vốn đầu tư.
...
Nói chung, theo em bác nhờ một người rành về lĩnh vực này xem qua.
Chẳng hạn nhân viên tín dụng của ngân hàng, họ có thể tìm hiểu kĩ về hoạt động kinh doanh của công ty trc khi đầu tư vào bác àh

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Mấy cái BC thuế chế mấy hồi. Coi làm gì.

Nếu là bạn thân, có thể thẳng thắn với nhau từng chi tiết hợp tác thì làm, còn k thì thôi bác ơi.
Bác đề nghị cho 1 bảng liệt kê những tài sản đang còn của cty, nguyên giá và khấu hao.
Cũng đề nghị cho biết từng ngạch kinh doanh, chi phí, doanh thu, sản lượng.
Rồi bỏ chừng 2 tuần ngồi xem thực tế sản lượng bán đạt mức như được thông báo k? qua đó kiểm chứng độ trung thực và hợp tác của họ.
Cũng xem kỹ các chi phí có đầy đủ chưa. Một số doanh nghiệp hay quên k tính chi phí mặt bằng (vì mở tại nhà), lương quản lý (vì tự làm)...nên thấy có lời...
Sau đó, căn cư vào giá trị tài sản hiện còn, mức lợi nhuận mà đánh giá giá trị công ty. Nhớ cộng giá trị thương hiệu cho người ta vì làm bao nhiêu năm mới được như vậy.

Sau đó chốt ví dụ giá trị tài sản họ 8 tỷ, thương hiệu 1 tỷ, thì bác góp 1 tỷ được 10%.
Nhớ làm cam kết toàn bộ những nghĩa vụ trách nhiệm phát sinh trước thời điểm bác góp vốn họ phải chịu trách nhiệm bằng tài sản của họ. Nếu trách nhiêm này thuộc về công ty thì cty sẽ thực hiện và trừ vào quyền lợi của họ.

Status
Không mở trả lời sau này.