Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
5/11/05
179
24
18
Tình hình là em có người bạn cũng khá thân trước giờ cũng hơn chục năm rồi chuyên làm DJ ở các quán cafe và bar các Quận trong Sàigon. Nay vì cũng lớn tuổi rồi nên bạn em muốn rút về tự kinh doanh riêng nhưng không muốn làm một mình nên muốn mời em hợp tác với số vốn bỏ ra mỗi bên tầm 400 trẹo.

Bản thân em thì cũng chẳng có kinh nghiệm gì về lĩnh vực này cả nhưng em nghĩ nếu giờ bỏ ra 400 triệu đầu tư thì tệ lắm 1 tháng cũng phải có lời tầm 8 - 10 chai, chứ nếu ít hơn thì thà em để ngân hàng cho xong để khỏi bận tâm, nhưng bạn em thì khẳng định rằng lợi nhuận chắc chắn sẽ trên 20 chai/ tháng và chia đôi thì mỗi người cũng bỏ túi 1 tháng 10 chai
Sau đây là bản kế hoạch sơ sơ mà bạn em đã nêu ra

I) Mô hình đại loại như thế này nhé:
+ Quán cafe nhạc, chủ yếu là nhạc trẻ và nhạc Dance
+ Có mấy em phục vụ (bưởi bồng xinh xinh) sẽ ngồi 888 với khách (cái này bạn em có mối tuyển)
+ Cuối tuần thì chiếu mấy trận đá banh quốc tế để thu hút thêm cánh mày râu
II) Chi phí hàng tháng đại loại như sau:
+ Mặt bẳng (15 - 20 triệu/ tháng) diện tích khoảng 8m x 15m ----> ưu tiên các Quận 5,6,8,10,12
+ Nhân viên 2,5 triệu/1tháng/ 1em --------> dự kiến tầm 10 em = 25 triệu
+ Quản lý: 2 em mỗi em 5 triệu/ tháng ------------> 10 triệu
+ Bảo vệ, giữ xe 3,4 em -------------> 10 triệu
+ Chí phí đầu vào + các khoản linh tinh khác ~ 35 triệu

Tổng chi phí mỗi tháng ~ 100 triệu

Như vậy thì nếu như muốn có lời thì theo em thấy tệ lắm mỗi tháng cũng phải bán được 150 triệu
Tức là mỗi ngày phải bán được 5 triệu, mà một ly cafe trung bình là 20K, như vậy mỗi ngày phải bán được từ 200 ~ 250 khách
Và đây mới chính thật sự là con số em bận tâm, vì mỗi ngày nếu với quy mô một quán như vậy em sợ rằng không thể có được lượng khách trung bình là 200 đến 250 người/ 1 ngày.

Theo dự kiến ban đầu thì chi phí cố định sẽ bỏ ra để đặt cọc mặt bằng + đầu tư thêm về cơ sở vật chất ~ 500 triệu, phần còn lại là 300 triệu là vốn lưu động để hoạt động cũng như bù lỗ nếu có.
Đại loại tạm thời kế hoạch của bạn em là như thế, em thì không rành lắm về lĩnh vực này, đi ucf thì có chứ đầu tư vô vụ này thì chưa làm bao giờ cả

Các bác FI nào có kinh nghiệm hoặc ý tuởng gì thì cứ ném đá thêm vào hộ em nhé và cuối cùng là cho em một lời khuyên xem có nên theo vụ án này hay không?
Cảm ơn cả nhà trước

Last edited by a moderator:
Tập Lái
13/10/11
49
333
53
Chào bác,

Em thấy để có thể có 200-250 khách ngày thi thuê mặt bằng tầm 20t là không khả thi. Em nghĩ ít nhất vào khoảng 40t.

Việc kinh doanh có thành công hay không nó tùy thuộc vào bác và bạn bác rất nhiều. Vốn em nghĩ thì phải 1ty5 thì mới nên làm. Mô hình này hiện tại khá cạnh tranh và cũng rất phức tạp.Với lại Dj hay không phải là key point của mô hình này.

Vài lời gửi đến bác

Thân

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Đào tuyển mà 2t5/tháng thì hổng kiếm được đâu. Ngoài tiền ra bác phải có trong tay ít nhất 10 em chân dài rùi hãy nghĩ tới chuyện mở dạng này. Nếu không thì thu nhập như thế này là ảo tưởng.

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
"Làm nhà nhân đôi làm quán nhân 3" là câu đúc kết của một KTS đã quẳng vào mặt em khi làm cái quán đầu tiên, giờ nghĩ lại vẫn còn quá đúng.
Vậy thì kinh phí dự kiến của bác phải gấp 2-3 lần mới mong có hiệu quả như định hướng đã đề ra.
Em thì không bàn ra, nhưng nếu là em, thì em chả nhảy vào đâu. Tính em vốn ghét bưởi bòng chứ chả phải lý do gì hết hehe

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.836
113
Vụ quán có mùi bưởi bòng có phạm quy không nhỉ:D

Hạng C
21/9/05
852
118
43
mountain valley
Muốn bán được 5t/ ngày (200 - 250 khách), giả sử quán bác hoạt động 16h/ ngày thì mỗi giờ phải có 15 khách mới vô quán. Điều kiện này gần như là không tưởng.

Ngoài ra quán bác phải hoạt động từ 6t - 1 năm thì may ra mới có lượng khách ổn định. Nghĩa là bác phải chuân bị tinh thần chịu lỗ từ 3 - 6 t. Đầy là giai đoạn khó khăn nhất, phần lớn các quán đều tèo trong giai đoạn này.

Hạng C
28/1/11
726
31
28
Em thấy dự toán ban đầu vậy là thấp đó bác. Chắc phải nhân đôi.

Có bác Adams đang cần sang nhượng lại một địa điểm rửa + chăm sóc xe với thông tin trong link này.

http://www.otosaigon.com/forum/C%E1%BA%A7n-sang-%C4%91i%E1%BB%83m-d%E1%BB%8Bch-v%E1%BB%A5-ch%C4%83m-s%C3%B3c-v%C3%A0-b%C3%A1n-ph%E1%BB%A5-t%C3%B9ng-xe-F1-CAR-CARE-down-c%C3%B2n-400-chai-m3933954.aspx

Với khoản vốn bác dự kiến là 400 tr, cá nhân em thấy điểm rửa xe của bác Adams khả quan hơn là kế hoạch bác đang đưa ra.

Hạng B2
5/11/05
179
24
18
@bác vuonggiabao: em cũng có thấy cái điểm rửa xe cúa bác Adam, nhưng nói thiệt với bác là vì hiện giờ em cũng đang kinh doanh công việc của mình nên em sẽ không có thời gian cho một lĩnh vực mới mà chủ yếu đóng vai trò đầu tư để kiếm thêt chút cháo là chính thôi.
Em dự định tham gia vô dự án quán cafe của bạn em là vì em biết a ta cũng có kinh nghiệm trong lĩnh vực đó (kinh nghiệm trong lĩnh vực đó chứ chưa phải là kinh nghiệm kinh doanh).
Giờ nhảy qua bên rửa xe thì em cũng có biết gì về lĩnh vực đó đâu.........nên nếu có khả thi để làm thì cũng phải kiếm một người có kinh nghiệm để làm chung thôi.......

Hạng B1
7/6/11
85
0
0
38
Bác cứ làm 1 vòng khu Miếu Nổi - Bình Thạnh đi ợ, toàn quán cóc nhé! Nhưng bác đụng vào mấy em chân dài xinh xinh, ngon lành ấy đi, cũng 5 triệu/em/tháng bác ợ.
Bác vào trò chuyện với mấy em í, mấy em í kể chuyện cho bác nghe 1 ngày làm việc thế nào, lương bổng ra sao, quán có bao người, thế nào thế nào...bla bla... rùi bác tự rút kinh nghiệm nha!

Status
Không mở trả lời sau này.