Hạng D
6/4/09
2.040
20
38
Các bác giúp e gỡ rối 1 tí :

1/ Cụ thể xe em nhập khẩu đã qua sử dụng. Ông xếp e nhập khẩu xe của ông về VN để sử dụng ( Xe ổng đứng tên ở nước sở tại) . Đã đóng thuế đầy đủ và thông quan. E lên Chi cục thuế để đóng thuế trước bạ thì họ yêu cầu em giấy đăng kí xe của nước sở tại bản chính hoặc sao y có công chứng ???, mà cái này khi thông quan thì Hải quan họ giữ và cấp cho mình tờ khai hàng hóa xuất nhập khẩu có giá trị tương đương rồi phải không các bác ?

2/ Trong tờ khai hải quan , người gừi là em, người nhận là ông xếp em (vì ông không có bên đó nên em đi gửi xe cho ông) nên Chi cục thuế phán ông xếp e phai đóng thuế thu nhập 10% vì không phải xe của ông mà là chuyển nhượng, trong khi mọi giấy tờ thủ tục hải quan đều đứng tên ông xếp em và giấy đănng kí xe đứng tên ổng của nước sở tại.

Đến đây em thấy có mùi, phía bên dịcch vụ ''ngỏ ý'' để công việc được nhanh chóng. Nên em posst lên đây nhờ các bác tư vấn vì em nghĩ mình đúng luật nên không phải làm luật

3/ Xe đứng tên người nước ngoài làm việc tại VN, nhập theo diện phi mậu dịch. Ông chủ em có thẻ tạm trú tại VN nên trong hồ sơ đều khai địa chỉ tam trú. Nay thuế nói phải ghi địa chỉ của văn phòng đại diện và viết cam kết thay đổi địa chỉ và chỉnh sửa địa chỉ trong tờ khai hải quan ??? Đến đây em chóng mặt và thấy rất vô lý vì tài sản nhập về theo dạng cá nhân, và không liên quan gì đến công ty nước ngoài.

Xin các bác tư vấn giúp và nếu bác nào có khả nănng giúp em làm luôn cái dịch vụ đăng kí lấy biển số thì cho e biết.

Cám ơn các bác