Hạng B2
11/3/17
178
108
28
34
Cứ đi thẳng ưu tiên, qa hết vạch đi bộ mới đc rẽ. E đi đường rất bực với các kiểu bó cua sang đường kiểu bác. Mình đc ưu tiên nhưng vẫn fai nhường, lắm hôm trời mưa thì còn tắc cứng lại

Hạng B2
11/3/17
178
108
28
34
Cả 2 đều sai:
- Bác thì rẽ sai quy định
- Xe đen là xe được ưu tiên, nhưng có lỗi là ko kiểm soát được tốc độ. Nếu trường hợp này xe bác tông ngang vào xe đen thì bác sai hoàn toàn
Nhưng lỗi bác nhiều hơn, rút kinh nghiệm vì sang đường cực kì nguy hiểm phải quan sát cẩn thận
Bác nhìn thấy vận tốc xe đen đi trên ảnh à ? Đi đến giao lộ thì luật bất thành văn là giảm tốc để tránh trường hợp bất ngờ, giảm thiểu rủi ro. Còn vẫn giữ đúng tốc độ quy định trên đường ấy. Thì sai chỉ có thể là bác chủ thớt

Hạng B2
11/3/17
178
108
28
34
chính vì ai cũng tùy hoàn cảnh như anh nghĩ nên cái sai riết thành đúng và ngược lại
Chuẩn bác. Sai lâu quá nên mặc định nó là đúng

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Bác nhìn thấy vận tốc xe đen đi trên ảnh à ? Đi đến giao lộ thì luật bất thành văn là giảm tốc để tránh trường hợp bất ngờ, giảm thiểu rủi ro. Còn vẫn giữ đúng tốc độ quy định trên đường ấy. Thì sai chỉ có thể là bác chủ thớt
Ai bảo bác đi đúng tốc độ là đủ
Dù bác đi 10-20km/h bác vẫn phải làm chủ được các tình huống xảy ra
Vì ở đây xe đen đâm ngang xe bác chủ, vậy là đủ chứng tỏ xe đen đã ko làm chủ được tốc độ. Đương nhiên chủ thớt cũng sai, còn quyết định cuối cùng nếu về đồn thì nhiều yếu tố xảy ra lắm.
Thế mới có trường hợp cứ húc đít xe trước là sai (ko làm chủ được tốc độ), nên nếu có thằng nó cố tình phanh gấp cho bác húc đít nó để ăn vạ, thì bác có camera thì bác vẫn phải đền. Đơn giản nó nói là xe nó có vấn đề. Bác có tin bác vẫn phải đền ko?

Hạng B2
11/3/17
178
108
28
34
Ai bảo bác đi đúng tốc độ là đủ
Dù bác đi 10-20km/h bác vẫn phải làm chủ được các tình huống xảy ra
Vì ở đây xe đen đâm ngang xe bác chủ, vậy là đủ chứng tỏ xe đen đã ko làm chủ được tốc độ. Đương nhiên chủ thớt cũng sai, còn quyết định cuối cùng nếu về đồn thì nhiều yếu tố xảy ra lắm.
Thế mới có trường hợp cứ húc đít xe trước là sai (ko làm chủ được tốc độ), nên nếu có thằng nó cố tình phanh gấp cho bác húc đít nó để ăn vạ, thì bác có camera thì bác vẫn phải đền. Đơn giản nó nói là xe nó có vấn đề. Bác có tin bác vẫn phải đền ko?
Không biết bác có đi học luật không. Không làm chủ tốc độ như bác nói chỉ trên phương diện là cả 2 xe đều trên 1 đường. Húc vào đít thì là hiển nhiên sai r. Vì cùng di chuyển trên 1 cung đường luật đã quy định rõ khoảng cách an toàn. Đây là chủ thớt đi sai. Dang trên đường của tôi đi thẳng ông rẽ ông phải quan sát, đủ điều kiện an toàn mới đc sang. Thì lấy đâu ra vấn đề k làm chủ tốc độ. Trừ khi xe đen chạy >60km/h quá tốc độ cho phép khi chạy trong khu vực dân cư. Thế nhìn ảnh với thớt viết là xe kia đi cũng nhanh mà bác đã biết đc là xe đen nó sai ạ.

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Không biết bác có đi học luật không. Không làm chủ tốc độ như bác nói chỉ trên phương diện là cả 2 xe đều trên 1 đường. Húc vào đít thì là hiển nhiên sai r. Vì cùng di chuyển trên 1 cung đường luật đã quy định rõ khoảng cách an toàn. Đây là chủ thớt đi sai. Dang trên đường của tôi đi thẳng ông rẽ ông phải quan sát, đủ điều kiện an toàn mới đc sang. Thì lấy đâu ra vấn đề k làm chủ tốc độ. Trừ khi xe đen chạy >60km/h quá tốc độ cho phép khi chạy trong khu vực dân cư. Thế nhìn ảnh với thớt viết là xe kia đi cũng nhanh mà bác đã biết đc là xe đen nó sai ạ.
;)) bác ko hiểu ah
M nói xe đen sai vì nó đâm ngang xe bác thớt, còn xe bác thớt với xe đen đâm đầu vào nhau lại khác nhé
Còn bác biết vụ đâm xe công đâm vào xe đi lùi trên cao tốc ko? Xe công chạy có 50-60km/h trên cao tốc mà vẫn bị tuyên án lỗi "không giữ tốc độ và khoảng cách an toàn"
Tóm lại là bác cứ bị thử 1 lần xem, có cãi nổi là tôi đi đúng tốc độ ko nhé ;))

Hạng B2
11/3/17
178
108
28
34
;)) bác ko hiểu ah
M nói xe đen sai vì nó đâm ngang xe bác thớt, còn xe bác thớt với xe đen đâm đầu vào nhau lại khác nhé
Còn bác biết vụ đâm xe công đâm vào xe đi lùi trên cao tốc ko? Xe công chạy có 50-60km/h trên cao tốc mà vẫn bị tuyên án lỗi "không giữ tốc độ và khoảng cách an toàn"
Nói chung là bác tổ lái quá xa so với cái bài viết này. Thứ nhất theo như bài viết chủ thớt hỏi thì khẳnh định là chủ thớt sai. Vì bác ấy sang đường khi chưa đủ điều kiện an toàn, và sai phần đường. Còn nếu chỉ nhìn ảnh mà k có bài viết, đâm ngang hông xe đen mà sai nó phải dựa trên hai yếu tố. Thứ nhất là xe đen có chạy đúng tốc độ cho phép không, thứ hai là xe nào vào giao lộ cắt nhau trước sẽ được ưu tiên, nếu xe bác thớt vào giao lộ cắt nhau trước r thì xe đen phải giảm tốc độ và giữ khoảng cách. Ok bác ? Bác đang hiểu sai vấn đề và đưa vấn đề đi xa r đấy !

Hạng B2
11/3/17
178
108
28
34
;)) bác ko hiểu ah
Đúng 1-1-2019 e đang lưu thông trên đường thẳng đến xanh đỏ (vẫn đag xanh còn 2,3s) e giảm tốc và đi chậm thì xe sau húc phát vào đít. Xe em văng lên và húc tiếp vào đít xe đằng trước. Bác tài đam vào đít xe em xuống và thoả thuận chỉ đền bù xe em thôi. Còn em fai tự đền bù xe đằng trước vì xe trước là do e đâm vào ( theo bác tài đâm vào e nói thế ). Tất nhiên là cãi nhau và gọi công an đến giải quyết. Theo bác thì sau đấy như nào ? E có phải đền bù bác đi đằng trước không ? vì lỗi không làm chủ tốc độ và giữ khoảng cách không ạ. Mời bác phán giùm e ạ

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Mình vẫn thắc mắc là sao có nhiều bác cho rằng vào giao lộ trước là ưu tiên số 1??
Điều khoản nào qui định việc này??
Việc xe vào giao lộ nếu đi thẳng thì cứ việc đi. Nhưng, nếu muốn rẽ trái thì phải dừng lại chờ, khi nào phía ngược chiều ko còn xe mới được rẽ. Không có chuyện ưu tiên ở đây.

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Đúng 1-1-2019 e đang lưu thông trên đường thẳng đến xanh đỏ (vẫn đag xanh còn 2,3s) e giảm tốc và đi chậm thì xe sau húc phát vào đít. Xe em văng lên và húc tiếp vào đít xe đằng trước. Bác tài đam vào đít xe em xuống và thoả thuận chỉ đền bù xe em thôi. Còn em fai tự đền bù xe đằng trước vì xe trước là do e đâm vào ( theo bác tài đâm vào e nói thế ). Tất nhiên là cãi nhau và gọi công an đến giải quyết. Theo bác thì sau đấy như nào ? E có phải đền bù bác đi đằng trước không ? vì lỗi không làm chủ tốc độ và giữ khoảng cách không ạ. Mời bác phán giùm e ạ
Trong 1 trường hợp để đưa đến quyết định cuối cùng có rất nhiều yếu tố phải xem xét bác ah
Thứ nhất nói tiếp về chủ thớt: m vẫn nói là chủ thớt sai nhé, nhưng nếu quy cho cùng vẫn là "gây tai nạn trong trường hợp người bị nạn cũng có lỗi"
Thứ 2: về chuyện của bác thì còn rất nhiều yếu tố cần xem để đưa ra quyết định. Thứ nhất xe đâm vào bác đi tốc độ như thế nào, và có đẩy xe bác đi hay chỉ đâm vào làm bác mất lái rồi đâm vào xe trước. Thứ 2 là khoảng cách và tốc độ của bác so với xe đi trước ra sao. Nhưng nếu xác định được bác ko giữ được tốc độ và khoảng cách an toàn với xe trước thì bác phải đền xe trước. Nhưng vì là bác đi chậm chờ đèn đỏ nên khả năng là bác bị xe sau ủn lên đâm vào xe trước (lỗi gây tai nạn trong trường hợp bất khả kháng thì xe đâm vào bác phải đền bù)
Mình cũng nói rõ là chủ thớt sai. Nhưng không phải cứ đi đúng tốc độ rồi đâm vào người đi sai thì ko phải chịu trách nhiệm gì đâu. Vì vậy tham gia giao thông "an toàn" chứ ko phải cứ tham gia "đúng luật" là đủ