Hạng B2
16/10/20
101
552
93
32
Đã là người tham gia giao thông thì không tránh khỏi việc xảy ra những tình huống gọi là "vui ta mà không được lòng người", muốn đi nhanh hơn người khác thì phải gây ức chế cho những người tham gia cùng.

Những lí do khiến xe biển số tỉnh bị ghét

*Ảnh minh họa

Và bao lần rồi, em toàn gặp những người muốn đi nhanh hơn và nhiều nhất là biển số tỉnh, em không gôm chung lại nhưng em đã gặp không ít, 1 lần biển số 61 cán qua chân em khi em đang dừng đèn đỏ. Em bị một bác biển 63 gõ đầu xe để nhường cho ông rẻ trái khi đèn đỏ, Và rất rất nhiều lần gặp các xe biển số tỉnh tạt đầu.

Em công nhận một điều nhiều người sẽ có hướng phân biệt và có cái nhìn không mấy thiện cảm với các biển số ngoại tỉnh với những lí do sau đây

Không phải nói thì trong các group xe trên facebook đều có rất nhiều hình ảnh các xe biển tỉnh gây ức chế cục bộ khi chạy xe ẩu, chạy xe không giống ai, chặn đầu xe khác,... và còn có cách hành xử kiểu "mày biết bố mày là ai không, hoặc đường này là của bố mày", những bác tài này có thể không đông nhưng chắc chắn sẽ là "con sâu làm rầu nồi canh" các bác đã khiến cho cả tỉnh các bác bị nhìn xấu đi.

Các bác thường lấn lào, xào chẻ, chạy ẩu và bật pha trong đô thị, cái này được xem là thói quen của các bác khi tham gia giao thông ở địa phương mình. Sau đó lại áp dụng trong phố khiến mọi người có cái nhìn phản cảm

Ngoài ra thì người ngoại tỉnh không thông thuộc đường xá trong SG nên hay giữ thói quen giao thông ở địa phương mình, đến khi vào đấy thì bị khớp đâm ra dễ gây tai nạn. Ví dụ như mấy bác ở Bình Dương toàn đi đường lộ lớn, ít gặp kẹt xe nên tới khi vào SG thì chân ga không nhạy đâm cứ ủn đít tùm lum và nhất là ở BD chỉ phăng phăng chạy quốc lộ ít phải để ý biển báo nên hay chạy sai khi lên thành phố . Mấy lần đã thấy các xe Bình Dương đi vào làn xe máy trong hầm Thủ Thiêm.

Điều cuối các bác chạy cục súc cực kì, không biết nhường là gì. Nhiều người ở SG quen họ đi sẽ trừ hao thời gian kẹt xe, thường thường đi đường SG dù các quận gần nhau nhưng chưa bao giờ e có suy nghĩ đi 10 - 20 tới nơi, lúc nào cũng sớm nhất cũng 30 phút hoặc 1 tiếng, như vậy cho từ từ, dù trễ cũng ráng đi sao cho đúng làn, Nhưng các bác ngoại tỉnh lại không nghĩ vậy, ngoại tỉnh đường thoáng đi nhanh quen, giờ vào đây toàn nhích từng mét đường thì không quen đâm ra cứ bấm còi, lấn làn ép xe,... để đi cho nhanh hơn.

Nói ra không có ý nhận gạch đá, chỉ mong các bác có đọc và rút ra kinh nghiệm cho bản thân, đất chật người đông, đừng có vội. Văn hóa tham gia giao thông không phải ở đâu cũng như nhau, chạy xe phải biết nhìn trước nhìn sau, đừng chỉ ích kỉ nghĩ cho mình.

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/7/20
1.392
861
113
51
Bữa lên Pleiku, ở đó ngta chạy xe như nước ngoài đường rộng và thoáng lên xe là đạp ào ào 60-70 trong thành phố là bình thường

Hạng B2
28/11/18
139
167
46
Nói người phải nghĩ đến ta! Em cũng góp tý thế này: Quê em, là xứ sở của du lịch. Tuy nhiên, 1 điều cực kỳ dễ thấy là du khách và lái xe có chữ số 5 đầu tiên, hay có những thái độ thế này: 1- giành đường; 2- len lỏi ( vượt lung tung); 3- bóp kèn; 4- vào quán ăn sáng, cfe mà to cái miệng, không coi những bàn xung quanh ra cái gì; 4-xả rác bừa bãi... xin lỗi những lái nào không nằm trong nhóm này, nhưng thật lòng, những điều này luôn luôn xảy ra, và nhìn kỹ 1 tý, thì leo lên xe có biển số 5..! Xin hãy văn hóa 1 chút nhé, các cụ đô thị loại I- HẠNG I! Và sáng nay, 09/3, xe nghỉ lễ lên xứ em nhiều rồi, và kèn xe bóp đầy đường, chỉ vì mấy ông Ráp to.

Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Nói người phải nghĩ đến ta! Em cũng góp tý thế này: Quê em, là xứ sở của du lịch. Tuy nhiên, 1 điều cực kỳ dễ thấy là du khách và lái xe có chữ số 5 đầu tiên, hay có những thái độ thế này: 1- giành đường; 2- len lỏi ( vượt lung tung); 3- bóp kèn; 4- vào quán ăn sáng, cfe mà to cái miệng, không coi những bàn xung quanh ra cái gì; 4-xả rác bừa bãi... xin lỗi những lái nào không nằm trong nhóm này, nhưng thật lòng, những điều này luôn luôn xảy ra, và nhìn kỹ 1 tý, thì leo lên xe có biển số 5..! Xin hãy văn hóa 1 chút nhé, các cụ đô thị loại I- HẠNG I! Và sáng nay, 09/3, xe nghỉ lễ lên xứ em nhiều rồi, và kèn xe bóp đầy đường, chỉ vì mấy ông Ráp to.
Cứ bình thản bác ơi, chạy xe trên diễn đàn cũng như trên đường cứ tâm thản, không sân si, phán xét thì lái xe sẽ an toàn ... không thể tranh phần thắng thua được, có thể bác chủ chỉ chạy nhiều trong SG nên chỉ thấy xe tỉnh chạy láo .... hoặc bác chủ ít đi xa nhiều, thông cảm thôi .

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
6/5/20
25
27
13
33
Mình không phân biệt vùng miền, nhưng nếu là dân chính gốc Sài Gòn thì hầu như không có chuyện này. Những biển đầu số 5 thì chưa chắc họ là dân gốc ở đây bạn à, có thể họ mới nhập khẩu 10-20 năm thôi. Nhưng trên hết là mọi người nên sửa những thói xấu này để tham gia giao thông có văn hóa hơn là quan tâm đến biển số.

Hạng D
4/9/13
1.284
1.118
133
Biển nào mặc .... mà chạy dưới tốc độ cho phép 10km/g là tui chửi... làm ảnh hưởng đến những người phía sau.... Nghĩ sao đường người ta cho phép chạy 50 mà bò khi đủ điều kiện... Cảm thấy chưa đủ kinh nghiệm thì bỉ xe ở nhà và kiếm chỗ tập cho đủ kinh.... rồi hãy đem xe ra đường...