Câu chuyện này xảy ra cũng đã lâu, nay em kể lại để chia xẻ cùng các bác về luật xử lý tai nạn ở VN có gì được và có gì chưa được. Và có công bằng hay không.

Bạn thân của em có cty kinh doanh vận tải du lịch, Giữa năm 2013 lái xe của cty lái xe Fortuner chở khách đi Nha trang lúc 8h tối khi xe qua đoạn cầu vượt sóng thần, đoạn này có con lươn cố định đường hơi tối, như các bác biết là có hàng rào song thép cao đến 1,5m, nhưng bị trồng cây hoa giấy xum xê và che hết hàng rào, xòe cả ra đường. Đoạn này cho phép 2 len ở giữa chạy 60 và lái xe cho xe chạy sát con lươn phía trong và cũng giữ đúng tốc độ,

Rồi có 2 công nhân nữ từ bên kia đường leo qua hàng rào từ lúc nào, 1 người chạy nhanh để băng qua đường, 1 người chùn chân lại, khoảng cách giữa đầu xe du lịch với công nhân băng qua đường rất gần, chỉ khoảng 4m-5m thôi, do bị che khuất tầm nhìn và quá bất ngờ nên tài xế đạp phanh nhưng xe vẫn chườn theo quán tính và tông nữ công nhân văng ra đường, đập đầu xuống đất, chấn thương sọ não.

Điều vô lý ở chỗ, sau khi tai nạn xảy ra thì nạn nhân được đưa đi cấp cứu ngay, thông tin tai nạn được báo với CSGT và đến điều tra đo đạc hiện trường. và xe của bạn em bị đưa về giam đến 2 tháng, với lý do chờ giải quyết với nữ công nhân kia xong mới được lấy xe ra. Mặc dù lái xe hoàn toàn không sai, sai hoàn toàn do người đi bộ, qua đường không đúng nơi cho phép, cố tình leo qua hàng rào rồi lao vào đầu xe như tự tử vậy. Vụ này bạn em phải chi hết 150tr cho nạn nhân chi trả chi phí bệnh viện, và thiệt hại về kinh doanh chưa tính tới.

Con lươn cố định, có hàng rào song sắt cao, và trồng hoa giấy xum xuê tựa thế này.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
Vãi thặc :( khoảng 5m với vận tốc 60km/h với khối lượng xe + người khoảng 2t .. không thễ dừng xe trước khi va chạm hả các bác ?

Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
À lặp lại câu hỏi của bác chủ.. có công bằng hay KHÔNG ????

Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
gặp em em ứ đền, bất qua lo việc "mai táng"
tôi đi đúng phần đường, đúng luật, muốn cải thì cứ đâm đơn ra tòa xem biết liền
em bị đâm đơn 2 lần rồi

Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
em bị đâm đơn 2 lần rồi
Ngoài lái xe tank ngày thường bác lái xe tải hay xe gì bác ? Nge nói 2 lần.. bác cũng ko phải dạng vừa đâu.. vừa đâu.. đâu..đâu.. :)

• Like
Reactions: Lạc Hoan
Hạng B1
11/8/14
71
50
18
31
TP Hồ Chí Minh
Đáng nhẽ oto phải được kiện ngược lại bên kia bồi thường việc xe bị giam gây tổn thất về kinh tế, hư hỏng phương tiện, phải bồi thường cả việc ảnh hưởng tâm lý tài xế nữa mới thỏa đáng.
Nếu làm vậy đưa ra tòa có khả năng thắng ko các bác :mad:

Hạng C
8/7/14
928
1.301
93
em bị đâm đơn 2 lần rồi

Đi đúng phần đường, đúng tốc độ cho phép chưa chắc là đúng luật à nha, vẫn có thể phạm lỗi: "không làm chủ tốc độ"!