Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
cpkhanhhung nói:
dem0sao nói:
.............................
Vây đó, nước Mỹ là thiên đường với người có tiền, có gia đình, và là địa ngục với người thất nghiệp, người cô đơn.
............................
Ở mình nếu thất nghiệp thì sao hả bác chủ? Được nhà nước lo cho ăn ở hả? Còn nói chuyện thiên đường cho người có tiền thì VN ta mới đáp ứng, có tiền ở VN làm được nhiều thứ bất ngờ lắm :D.
Thất nghiệp ở Mỹ cũng không sao. Một số job vẫn cần lao động chân tay như: phục vụ nhà hàng, làm tiệm giặt là, bán cửa hàng tiện ích ... cũng được trả lương tối thiểu theo giờ (nhiều khi không đóng thuế), vẫn có tiền đủ mua đồ ăn (giá rất rẻ) và đủ đổ xăng để chạy xe 4B được! Nhà không có thì đi thuê apartment hay share phòng với ai đó! Nói chung cuộc sống vật chất ở Mỹ là No.1. Còn tin thần thì ...tuỳ vào suy nghĩ của mỗi người.

• Like
Reactions: Cai Bang Nha Giau
Hạng D
27/1/09
1.348
11
38
35
không nên phân vân, nếu bạn chưa có sự nghiệp ở VN, thu nhập dưới 1k obama/tháng, bạn nên xem xét việc định cư ở Mỹ, Canada, Úc, ... thật nghiêm túc, rồi cũng có thể quay về sau 5-10 năm

• Like
Reactions: SGChánh Quân
Hạng B2
12/10/10
138
0
0
Bác chủ chỉ nói lên cái chủ quan, về vấn đề có ngươi tìm nhiều cách bất hợp pháp để được định cư....nghe có vẻ hơi phiến diện. Vì cs là muôn màu, mỗi ngươi mỗi cảnh, mỗi suy nghĩ và tư duy khác nhau. Nếu không vì "điều gì đó" làm cho người ta phải bỏ xứ đi thì không ai muốn bỏ nơi mình sinh ra mà đến một nơi xa lạ.. (cuối bài bác chủ cũng nói đến điều này)

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/8/11
1.596
99
48
HCM city
Nước Mỹ chưa chắc là thiên đường nhưng chắc chắn không phải là địa ngục :mad:

Hạng D
22/2/07
1.412
43
48
vietuc.info
Em có đứa em đi Mẽo, mới qua nó cứ đòi về, em chỉ khuyên:" Mày cứ sống 2 năm thấy chán như con gián rồi về cũng được, học tiếng Mỹ rồi về". Bi giờ hỏi lại nó không muốn về nữa, vì nó chưa đi chơi hết Cali, chắc đợi nó đi hết Cali rồi sẽ về VN :)
Khi mới qua nó mua cái xe 4B giá $1800, bằng cái tay ga hạng cùi ở VN; thức ăn thì rẻ như VN, chất lượng thì chắc cú. Giàu ở VN cũng không tránh được ô nhiễm môi trường, nguồn nước, không khí, thức ăn,...
Người giàu qua đó bị "xuống hạng" vì không tìm được Job xứng tầm, vì bằng cấp không có hoặc không được công nhận, phải làm lại từ đầu, nhưng em nói thiệt, bác nào làm giàu ở VN được thì xứ Mỹ cũng vậy thôi, IQ cao hơn thì tiến nhanh thôi.

En nghe ai cũng than hết nhưng hỏi khi nào về VN thì chỉ nói là vài năm nữa...bla bla.... Giống như mấy người vô SG/HN lập nghiệp, có mấy người trở lại làng quê?

Hạng F
5/3/10
5.995
31.299
113
pcvinh nói:
Em có đứa em đi Mẽo, mới qua nó cứ đòi về, em chỉ khuyên:" Mày cứ sống 2 năm thấy chán như con gián rồi về cũng được, học tiếng Mỹ rồi về". Bi giờ hỏi lại nó không muốn về nữa, vì nó chưa đi chơi hết Cali, chắc đợi nó đi hết Cali rồi sẽ về VN :)
Khi mới qua nó mua cái xe 4B <span style=""color: #ff0000;"">giá $1800, bằng cái tay ga hạng cùi ở VN;</span> thức ăn thì rẻ như VN, chất lượng thì chắc cú. Giàu ở VN cũng không tránh được ô nhiễm môi trường, nguồn nước, không khí, thức ăn,...
Người giàu qua đó bị "xuống hạng" vì không tìm được Job xứng tầm, vì bằng cấp không có hoặc không được công nhận, phải làm lại từ đầu, nhưng em nói thiệt, bác nào làm giàu ở VN được thì xứ Mỹ cũng vậy thôi, IQ cao hơn thì tiến nhanh thôi.

En nghe ai cũng than hết nhưng hỏi khi nào về VN thì chỉ nói là vài năm nữa...bla bla.... Giống như mấy người vô SG/HN lập nghiệp, có mấy người trở lại làng quê?
em mới làm con air blade 39.5tr bao giấy tờ, quy ra $ khoảng 1,800 như bác nói, thế thì xe em là xe cùi à? :(:(

Hạng B2
9/6/10
199
14
18
51
Thegioiauto.
Em thì thèm được 1 lần nếm cảm giác lạ ... địa ngục, vì nếm hương vị thiêng đường ờ VN nhiều quá rồi :D:D

Hạng D
16/4/07
2.335
597
113
Em là người thật, việc thật trong chuyện này đây.
Em năm nay 37, gọi là trẻ thì cũng không đúng, gọi là quá lứa để bắt đầu lại cuộc sống ở mẽo thì cũng không sai. Em đang có công việc mà em tạm gọi là hài lòng ở vn (dĩ nhiên là cuộc sống không phải cái gì cũng hài lòng tất cả :D).
Bố mẹ nội ngoại đều ở vn, nếu sống ở mẽo thì chỉ có anh chị, cậu ở bên đó.
Em cũng đã từng sang đó thử để điều nghiên xem mình bắt đầu như thế nào, bắt đầu từ đâu nhưng thực sự thấy mờ mịt quá. 37 tuổi, nếu phải đi học lại thì mất cũng hết 1.5~2 năm để nhuần nhuyễn tiếng Anh để có thể sống được (mặc dù hiện tại em cũng sử dụng TA trong công việc, nhưng thú thật, qua đó rồi mới thấy TA của mình là cùi bắp :D), mất thêm 2.5~3 năm để học ra được cái bằng đi làm. Vị chi lúc đó em cũng tầm 42~43. 42 tuổi bắt đầu đi làm ở những vị trí tập sự thì mọi người đều có thể sai vặt mình (anh của em bảo thế, và đó là sự thật trong các công sở mẽo) thì mình có chịu được không? Sau đó em quyết định thôi về vn, mặc dù bà cả em không vui lắm, không hài lòng nhưng cuối cùng cũng về.
Thực sự mẽo là 1 nơi đáng sống các bác ạh (thời gian ở bên đó cũng có lúc em định là thu dọn tất cả để sang đó), nhưng thực sự nếu mình đang cảm thấy hài lòng với cuộc sống ổ vn thì cũng chẳng nên đánh đổi làm gì. Cuộc sống bên đó, hết giờ làm việc thì thực sự là thời gian riêng tư của mình. Còn ở vn em chẳng mấy khi về nhà trước 7 giờ tối. Nhưng em cảm thấy có những niềm vui khác như gần ông bà, quen với môi trường sống, có được những mối quan hệ tốt.
Thực sự đến giờ em vẫn còn băn khoăn lắm, không dám bỏ green card, nhưng lại thích ở đây hơn.
Khó nghĩ thật các bác ạh.

Hạng F
23/12/08
5.072
544
113
43
baden nói:
Em là người thật, việc thật trong chuyện này đây.
Em năm nay 37, gọi là trẻ thì cũng không đúng, gọi là quá lứa để bắt đầu lại cuộc sống ở mẽo thì cũng không sai. Em đang có công việc mà em tạm gọi là hài lòng ở vn (dĩ nhiên là cuộc sống không phải cái gì cũng hài lòng tất cả :D).
Bố mẹ nội ngoại đều ở vn, nếu sống ở mẽo thì chỉ có anh chị, cậu ở bên đó.
Em cũng đã từng sang đó thử để điều nghiên xem mình bắt đầu như thế nào, bắt đầu từ đâu nhưng thực sự thấy mờ mịt quá. 37 tuổi, nếu phải đi học lại thì mất cũng hết 1.5~2 năm để nhuần nhuyễn tiếng Anh để có thể sống được (mặc dù hiện tại em cũng sử dụng TA trong công việc, nhưng thú thật, qua đó rồi mới thấy TA của mình là cùi bắp :D), mất thêm 2.5~3 năm để học ra được cái bằng đi làm. Vị chi lúc đó em cũng tầm 42~43. 42 tuổi bắt đầu đi làm ở những vị trí tập sự thì mọi người đều có thể sai vặt mình (anh của em bảo thế, và đó là sự thật trong các công sở mẽo) thì mình có chịu được không? Sau đó em quyết định thôi về vn, mặc dù bà cả em không vui lắm, không hài lòng nhưng cuối cùng cũng về.
Thực sự mẽo là 1 nơi đáng sống các bác ạh (thời gian ở bên đó cũng có lúc em định là thu dọn tất cả để sang đó), nhưng thực sự nếu mình đang cảm thấy hài lòng với cuộc sống ổ vn thì cũng chẳng nên đánh đổi làm gì. Cuộc sống bên đó, hết giờ làm việc thì thực sự là thời gian riêng tư của mình. Còn ở vn em chẳng mấy khi về nhà trước 7 giờ tối. Nhưng em cảm thấy có những niềm vui khác như gần ông bà, quen với môi trường sống, có được những mối quan hệ tốt.
Thực sự đến giờ em vẫn còn băn khoăn lắm, không dám bỏ green card, nhưng lại thích ở đây hơn.
Khó nghĩ thật các bác ạh.
Đúng rồi bác ơi, hồi cuối tháng 5, em qua thăm cô, chú bên đó. Thấy cái cảnh đi làm quần quật, về đến nhà là hết muốn đi chơi gì hết, cuối tuần ở nhà dọn dẹp nhà cửa xong hết đi chơi đâu luôn. Nếu bác nào có điều kiện chuyển đổi công việc tốt thì qua đó cũng được, còn mà lỡ cỡ thì vất vả đấy.