Hạng D
22/2/07
1.412
43
48
vietuc.info
Bác ghé mấy khu công nghiệp VN mình chưa?
Người Việt mới qua thường là công nhân, phụ việc nhà,.....nhưng hạnh phúc hơn công nhân VN nhiều lần. Có chỗ trọ đẹp, có 4B,...
Có bảo hiểm chữa bệnh nếu đi làm hãng(cty)....
Ở VN bác khám bằng bảo hiểm, hơi căng nha.

Ở VN sáng cà phê, trưa cà phê, chiều nhậu....tối thì em không biết! :D
Ở Mẽo làm sao có được, muốn lái trên OS cũng khó, he he.
Nhưng:
Thế hệ F1,F2,Fn sẽ ra sao, rừng vàng biển bạc còn không?
Sông ngòi ô nhiễm thế nào, thức ăn nhiễm độc ra sao?
Rau sống bán ở VN không sao hết, mang qua Châu Âu bị tạm ngưng. Vậy suy ra mỗi sáng bác và tui ăn phở, bún đều có dư lượng thuốc sâu trong đó hết!
Con tôm mình bán ngoài chợ không sao hết, tụi Nhật yếu kém, kiểm tra dư lượng kháng sinh, he he. Tàu của nó không dám cập cảng sông Thị Vải! (Tin này lâu rồi)

Tóm lại, em thích môi trường hơn! Mai sẽ làm 1 clip show giống ngọc Quyên. :)

Hạng C
29/1/10
530
43
43
Trên đời này không có gì là hoàng hảo. Không có nơi đâu là thiên đường. Nước Mỹ chỉ thích họp cho nhưng ai cần cù làm việc. Người Mỹ họ làm việc rất cần cù (so với các nước khác). Vì vậy chỉ mới có 236 năm tuổi mà họ lá 1 cường quốc với rất nhiều phát minh hữu ích cho nhân loại.

aaw confirmed
Hạng C
3/10/09
597
153
43
Thiên đường hay Địa ngục chẳng qua là do nhà đạo diễn làm phim đấy thôi , muốn phim gì thì ra phim đó , còn diễn viên thì có nhiều thành phần , ai có quan hệ tốt với đạo diễn được đóng vai thần tiên , xe hơi nhà lầu , gái đẹp ... còn thu nhập cao nhất dĩ nhiên ai cũng biết rồi .
Nói về nước Mỹ , thằng đó gần chết rồi , bàn làm gì .... nó là con nợ lớn nhất thế giới , vậy mà còn có vô số người muốn nhập cư Mỹ , ảo tưởng hay thực tế , qua đó rồi biết . Em chưa có đk về thu nhập để qua Mỹ xem thế nào , nhưng từ xưa các cô giáo đã bảo dân nó sống bị chính quyền đè ép , khổ lắm , chết đến nới ... nhưng giờ nó vẫn chưa ngỏm , dai thật , chắc vài năm nữa ! ... Mà cái nước kỳ lạ , qua nó chơi phải xin , phải đóng tiền tầm tháng lương để nó hỏi 2 câu rồi ra về ... làm hồ sơ lại !!! còn con các cụ, học sinh giỏi quốc gia , ..., cứ ào ào qua du học , nghiên cứu ... bị ở luôn bền đó , chắc là không có tiền mua vé máy bay về , khổ cho đám này bị nó đày đọa .
Còn trên thế giới không có thiên đường cho người mơ mộng đâu , chớ hòng ngồi mát ăn bát vàng . Em ở VN , ngày ăn 3 bữa , dư thời gian chát chít nói phét , là đại thiên đường rồi , gia đình thằng bạn sau 12 năm làm giấy tờ , qua Mẽo được 6 tháng , về VN ngay , bảo rằng Mẽo là thiên đường nhưng cửa hẹp , may là chưa kịp bán nhà SG ...
Em không tán dóc nữa, đi cày đây , kẻo cái thiên đường của em tan biến thì mất hết niềm vui lên đây bàn chuyện .

Hạng D
5/1/10
2.794
16.527
113
aaw nói:
gia đình thằng bạn sau 12 năm làm giấy tờ , qua Mẽo được 6 tháng , về VN ngay , bảo rằng Mẽo là thiên đường nhưng cửa hẹp , may là chưa kịp bán nhà SG ...

6 tháng ko đủ thời gian để kêt luận... gia đình này mất cơ hội mà nhiều gia đình khác mong muốn có

Hạng D
29/5/12
1.201
27
48
11
Hi các bác,
Nghe các bác bàn về nước mỹ thiên đường hay địa ngục, em không có ý kiến ý cò dzì, chỉ đưa ra một vài cảm nhận mà em có may mắn chu du qua mỹ suốt 5 tuần trong chuyến đi công tác năm 2005.
Đây là quốc gia văn minh, lịch sự, đầy tin thần thượng tôn pháp luật, môi trường sống tốt, giáo dục miễn bàn, nhiều nơi để xem và học hỏi v.v...
Nói chung không có gì để chê nhưng em chỉ thích đi chơi du lịch hay đi học ngắn hạn chứ không thích định cư lâu dài bên đó.
Em muốn nói nhiều lắm nhưng như vậy cũng đủ ý.
Vài suy nghĩ chia sẽ với các bác

Hạng B2
27/4/12
110
1
18
11
Vậy là đã rút ra được kết luận: có tiền thì ở đâu cũng là thiên đường.

vo2
Hạng B1
10/8/09
73
4
0
24
Bác này góp phần làm nghèo VN nè,...Ăn rồi rảnh quá nói phét và chát chít thì đi đâu cũng chẳng làm được gì...nên nghèo là phải.
aaw nói:
Thiên đường hay Địa ngục chẳng qua là do nhà đạo diễn làm phim đấy thôi , muốn phim gì thì ra phim đó , còn diễn viên thì có nhiều thành phần , ai có quan hệ tốt với đạo diễn được đóng vai thần tiên , xe hơi nhà lầu , gái đẹp ... còn thu nhập cao nhất dĩ nhiên ai cũng biết rồi .
Nói về nước Mỹ , thằng đó gần chết rồi , bàn làm gì .... nó là con nợ lớn nhất thế giới , vậy mà còn có vô số người muốn nhập cư Mỹ , ảo tưởng hay thực tế , qua đó rồi biết . Em chưa có đk về thu nhập để qua Mỹ xem thế nào , nhưng từ xưa các cô giáo đã bảo dân nó sống bị chính quyền đè ép , khổ lắm , chết đến nới ... nhưng giờ nó vẫn chưa ngỏm , dai thật , chắc vài năm nữa ! ... Mà cái nước kỳ lạ , qua nó chơi phải xin , phải đóng tiền tầm tháng lương để nó hỏi 2 câu rồi ra về ... làm hồ sơ lại !!! còn con các cụ, học sinh giỏi quốc gia , ..., cứ ào ào qua du học , nghiên cứu ... bị ở luôn bền đó , chắc là không có tiền mua vé máy bay về , khổ cho đám này bị nó đày đọa .
Còn trên thế giới không có thiên đường cho người mơ mộng đâu , chớ hòng ngồi mát ăn bát vàng . Em ở VN , ngày ăn 3 bữa , dư thời gian chát chít nói phét , là đại thiên đường rồi , gia đình thằng bạn sau 12 năm làm giấy tờ , qua Mẽo được 6 tháng , về VN ngay , bảo rằng Mẽo là thiên đường nhưng cửa hẹp , may là chưa kịp bán nhà SG ...
Em không tán dóc nữa, đi cày đây , kẻo cái thiên đường của em tan biến thì mất hết niềm vui lên đây bàn chuyện .

Hạng B1
6/7/05
58
2
8
68
HCM
"Nước Mỹ là thiên đường..." cách đặt tựa bài viết hơi chủ quan của bác chủ topic nên mới có nhiều ý kiến, lâu lâu không có cái gì để bàn tán cũng vui thôi.
Em nghĩ chả ai lại đi nói "nơi tui ở là thiên đường", dầu cho họ có thật sự có một cuộc sống sung túc ở Mỹ. Cuộc đời mà, làm gì có nơi nào là thiên đường, kể cả thiên đường. Nhưng có một điều mà em đã từng nghe nhiều người nói: "Mỹ không phải là thiên đường, nhưng chưa có nơi nào bằng Mỹ". Các bác ngẫm nghĩ xem sao, có lý hay không?