Tập Lái
12/1/05
38
0
0
53
Hà Nội
Úi giùi ui, hôm kia lần đầu tiên phải đẩy xe để khởi động rùi!
Em SIENA 1.6HLX của tôi đang chạy ngon lành, dừng xe trả khách 1 tí chú nhóc thấy nóng bật điều hòa (đã tắt máy nhưng chìa khóa vẫn bật) chỉ khoảng nửa phút, thế là không đề được nữa, chờ một lúc đề lại cũng không được điện yếu xìu. Bác nào thấy em FIAT màu vàng đẩy huỳnh huỵch ở đường Nguyễn Gia Thiều(HN) tối hôm 15/2 chính là lão Trư tôi đấy. Sau khi chạy được thì đến hôm nay mọi việc vẫn bình thường.
Xe tôi đã dùng acqui khô. Bác nào có kinh nghiệm cho hỏi liệu acqui thế thì nên làm thế nào, cứ như án treo. Hay là về tập thể lực đẩy tạ cho quen nhỉ?
Cái lạ là em SIENA này khi chưa nổ máy mà vẫn bật được điều hòa và quạt gió cứ quay vù vù (chìa khóa để nấc 1, lên kính được). Còn khi rút chìa khóa thì CD vẫn hát ầm ầm!
Khôgn biết có nên đi đấu lại điện không các bác nhỉ! Xin chỉ giáo!

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
RE: Ôi, acqui

Nửa phút mà đã hêt sắc quy thì có biến rôi, kể cả bật hết tất cả các thiết bị dùng điện trên xe lên thì cũng phải vài chục phút chứ
Có khả năng ắc quy hỏng hay hệ thống điện có vấn đề rồi, bác nên kiểm tra từng thứ một
1- Kiểm tra ắc quy, nhì qua lỗ thăm xem màu gì, có hướng dẫn dán bên cạnh, đo điện áp không tải của ắc quy chừng trên 12 V là chấp nhận được sau đó bật hết đèn pha lên đo lại nếu điện áp sụt dưới 11V thì thay ắc quy mới luôn cho ổn
2- Kiểm tra máy phát, các thiêt sbị dùng điện, hệ thống dây có chỗ nào chạm chập không... cái này nếu bác biết thì mới làm được còn không mang ra thợ thôi
3- Còn nhiều thứ nữa lắm kể ra không hết đâu

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam
RE: Ôi, acqui

Siena thì tắt máy vẫn chạy được quạt gió, CD, đèn trần ... cái này bình thường

Bác phải kiểm tra lại acqui đi ... siena dùng bình ướt nên phải thăm bình thường xuyên ... bác cần kiểm tra lại về nếu cần thì xạc lại bình cho ổn