[Oser du lịch] Một thoáng trên quê hương Cao Bằng

Chào các anh, chị, em trên diễn đàn OS. Từ khi em tham gia, đến giờ em chỉ biết vào đọc và ngắm các bác, các mợ review những hành trình, hình ảnh đẹp trên mọi nẻo đường của tổ quốc.

Hôm nay, em mạo muội chia sẻ chút ít hình ảnh quê hương xa xôi miền Đông Bắc - Cao Bằng nhân dịp em ra thăm gia đình ở Hà Nội và chơi lễ 2/9.

Chuẩn bị xuất phát từ Hà Nội

Vì là chặng ngắn, nên có anh,em nhà em thay nhau lái, em chỉ việc ngủ ...vì đi đường đèo thì đèo về Cao Bằng cũng có chút số má trên bản đồ:)

Sương mù khi mưa trên đèo là ...đặc sản của miền vùng cao quê em các bác ah

Nhưng khi nắng lên thì lại rât đẹp...em ngồi sau với 2 bậc phụ huynh, nên ngủ liên tục, vì thời tiết mát mẻ. Tay lái là ông anh và cậu út nhà em đảm nhận. Vả lại em đi chơi tranh thủ bay từ SG ra tối muộn, sáng lại đi sớm, nên ...ngủ bù, lấy sức về quê chơi...

Re tau răng đề cho vui, chứ ăn uống chả khác gì mấy trạm dừng chân đi Miền Tây, nhưng ở trên đèo thì có như vầy thôi....

Chạy cũng nhanh vì giờ đường đẹp, miệt mài rồi cũng về tới Trùng Khánh Phủ....

Xe trâu bò chạy đường xa mới thấy nó đầm vào cua trên đèo ngon ơ, em ngủ ngon lành, các bậc phụ huynh cũng rứa..

Còn đây mấy cảnh quê bình dị, em mời các bác xem

Trùng Khánh có thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao là thắng cảnh du lịch khá nổi tiếng. Sông Quây Sơn chảy ngang thị trấn huyện, nghe các bậc tiền bối kể có loài cá Trầm Hương sống trên sông này, chuyên ăn gốc cây trầm hương ở đáy sông, nên thịt cá rất ngon & thơm mùi trầm, em chỉ nghe chứ chưa bao giờ được ăn:):)

Vịt bơi như vầy, mà em lại thấy thèm món vịt quay lá mắc mật (lá trên này tươi, rất thơm nha các anh)

các bác nhìn cảnh yên bình vậy thôi chứ quê nội, ngoại nhà em nằm trong khu vực biên giới, sát nhà ông anh 4 tốt & 16 chữ vàng

ở đây, bà con chòm xóm, 1 làng là anh,em dây mơ, rễ má chắc từ mười mấy đời... mỗi lần chào từ đầu làng, đến cuối làng thì thôi rồi lượm ơi.

Người dân quê em đã ý thức được việc bảo vệ rừng, nên cây cối sau nhà xanh um, bây giờ bà con đã xây nhà bằng vật liệu như miền xuôi, ko còn chặt cây làm nhà sàn.

Còn bếp củi truyền thống dần dần được thay bằng bếp ga,hoặc bêp từ, nên cây cối cứ xanh xanh nhìn rất mát mắt.

Anh, em chòm xóm nhiều, nên các bậc phụ huynh thì được mời bởi các bậc cùng niên, tụi em thì cũng rứa, anh có bạn của anh, em có bạn của em. Bữa trưa thanh đạm, nhưng cũng ngon các bác ah. Gà, vịt nuôi bằng ngô, ăn sâu bọ, nên rất ngọt thịt. Lạp xưởng handmade, rau sạch sau đồi. Túm lại là đói, nên xơi đồ tự nhiên là ngon rồi. Chỉ ớn mấy cái ly nho nhỏ kia thôi, dân miền núi họ uống rượu làm em sợ luôn....:eek:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
23/2/09
1.376
8.030
128
cảnh đẹp! góp ý bác 01 chút:
bác làm biếng quá! mấy cảnh đèo trên đường đi rất đẹp, bác lại lo ngủ! làm mất đi cơ hội chiêm ngưỡng của AE SG!
chắc bác chụp bằng đt, nếu có máy ảnh thì phải lấy tele có khẩu độ trên 40 mới thấy được vẻ đẹp hùng vĩ của núi rừng tây bắc!

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
bác làm biếng quá! mấy cảnh đèo trên đường đi rất đẹp, bác lại lo ngủ! làm mất đi cơ hội chiêm ngưỡng của AE SG!
chắc bác chụp bằng đt, nếu có máy ảnh thì phải lấy tele có khẩu độ trên 40 mới thấy được vẻ đẹp hùng vĩ của núi rừng tây bắc!
Đúng há, cảnh đèo rất đẹp, nhưng cung này là Đông Bắc chứ Bác :)

Đúng là do em về nhiều quá, nên ko để ý cảnh đèo. Giờ gđ hay đi qua đường Lạng Sơn, có mỗi đèo Bông Lau nối Thất Khê - Đông Khê, nên em ko để ý. Thật thiếu sót, để lần tới em về sẽ, tập trung chụp và quay cảnh trên đèo.

Em còn mấy hình up nốt

Hồ bản Viết - Hồ trên núi tháng 10, mùa thu lá đỏ view đẹp hơn nữa, các bạn trẻ vào đây chụp khá nhiều.

Còn thác Bản Giốc, em đi trc lễ mùng 2/9 xuống chụp hình thì vắng hoe.

Bên kia phía Trung Quốc cũng đìu hiu chả có cái bóng ma nào cả

Có chùa Phật tích Trúc Lâm, ko biết xây để trấn gì thằng anh xấu bụng kia ko? nhưng từ khi có chùa và Resort của Saigontourist, thì lượng khách DL lên thăm thác tương đối đông vào dịp cuối tuần

Còn đây là cây dẻ trăm tuổi, nói đến hạt dẻ Trùng Khánh, thì ngon khỏi nói rồi, nhưng ko hiểu sao bà con vẫn chưa khai thác được như những đặc sản vùng khác.

Lần này đi bất chợt nên em ko chuẩn bị tinh thần review hết cảnh đẹp cho các bác xem, và lần đầu em làm chuyện ấy...lần 2,3,...chắc sẽ khác. Mong các bác thông cảm và góp ý để em lần sau post bài hoàn thiện hơn.

Hình quê yên bình, thay cho lời kết, Hẹn các bác dịp sau sẽ có hình ảnh 7 đèo nổi tiếng từ Thái Nguyên - Cao Bằng.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
để có cái resort nho nhỏ đó SGT bỏ ra hơn 100 đó anh, còn công sức của nhiều người nữa... cái này kinh doanh ko vì lợi nhuận nè!
Đúng rồi anh, chứ để kinh doanh thì Resort này chắc ko trụ được lâu, tây nó khôn lắm, cứ nhè homestay của bà con mà thuê, khách xa có điều kiện mới thuê. Còn khách DL bình thường chọn khách sạn tư nhân.

Chỉnh sửa cuối: