Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Em dùng nhiều tài khoản e-mail cá nhân & công việc, giờ em muốn back-up chúng trên máy PC mới. Xin hỏi làm thế nào để sau khi back-up xong, trong mục Inbox các địa chỉ mail khác nhau nằm từng phần riêng rẽ?

P/S : Em vào Outlook Express/ Tools > Options > Maintanance > Store Folder để copy những e-mail trên máy tính ở cty, nhưng khi Import vào máy tính mới ở nhà thì hoặc bị chép đè lên, hoặc thứ tự các thư mục trong INBOX biến đâu mất cả :mad: [8|]

VD : các hộp mail
[email protected]
[email protected]
[email protected]
được back-up về cùng 1 máy PC mới.

Các bác HD em với. Thanks !

4so7

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
RE: [Outlook Express] làm thế nào để sao lưu nhiều địa chỉ mail trên cùng 1 PC?

Cái vụ này trước đây em có trao đổi ý kiến trong này.

Nếu là phần emails và thư mục thì bác có thể copy Local setting >Applications data > identifies >{...}>Microsoft > Outlook express qua một folder nào đó , sau đó chép qua máy mới, dùng thì import ... cái này chỉ bảo toàn emails và toàn bộ các folder.
Các account email và các mail rules sẽ không được chuyển sang.

Muốn toàn diện , Bác phải thử cái công cụ của windows thôi : Files and Setting Transfering .
bác chọn chạy wizard => chọn máy = "cũ" => chọn chế độ "select" => chọn "local setting => applications data => identities=> {....}=>Microsofts ...
Chương trình này sẽ tạo một file trên ỗ đĩa nào đó. (file này có dung lượng khá lớn , có khi tới cả GB, tùy theo mức độ data)

Sau đó bác chép sang máy tính mới, chạy lại chương trình Files and Setting Transfering ... chọn máy tính ="mới".
Bác lưu ý nhé : file này được tạo ra sau khi "completed" nhưng có thể vẫn bị lỗi như thường, nhất là các file có dung lượng lớn.

Công cụ này có cái hay là máy tính mới của bác sẽ mang vẻ "thân quen" của máy cũ. Các cài đặt riêng của người dùng được chuyển sang hoàn hảo, (nếu quá trình "bung ngược" không bị báo lỗi).

Tất cả mọi cài đặt về identities, accounts và emails, danh bạ, các quy tắc lọc email, thư mục riêng , vv đều được mang sang đầy đủ.

Về nguyên tắc: bác chỉ làm 1 thứ và chỉ một lần thôi. Nếu bị lỗi. Bác xóa toàn bộ Identities và làm lại để tránh bị trùng lặp email nhé.
Chúc bác thành công !

Last edited by a moderator:
Hạng C
27/6/07
889
1
18

có 1 cách làm mẹo, bác có thể thử

bác có 3 account ở 3 máy, bác cần gom mail ở hộp inbox về 1 thủ mục, đặt tên theo account, vd abc, thì bác tạo 1 thư mục abc trong account abc, lôi hết mail trong inbox qua đó

def => def
jkl => jkl

dùng explorer mở nơi luu thư mục chứa file sẽ thấy có các thư mục mới này

giờ qua máy mới, tạo 3 account mới (bác có thể tạo identity cho mỗi account, hoặc dùng chung)
giờ đơn giản là tạo 3 thư mục abc, def, jkl trong máy mới, thử viết 1 email nháp, đừng gửi đi, lôi nó vào 3 thư mục đó, nhớ mỗi thư mục tạo 1 email nháp, mục đích là để outlook nó tạo 3 thư mục này trên máy mới. tắt outlook

bước kế tiếp, copy 3 thư mục ở máy cũ, chép đè qua thư mục lưu file của máy mới, xong.
mở outlook lên để xem kết quả

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38

Cám ơn 2 bác đã HD, tiếc rằng cái thư mục lưu trữ mail của máy em nó nằm trong ổ D, nên ...Local setting >Applications data > identifies >{...}>Microsoft > Outlook express không có thông tin gì ạ ! :mad:

Có cách nào khác để khi mình Import mail vào máy mới mà các thư mục trong Inbox, Sent Items nó nằm y nguyên vị trí như trên máy cũ không ạ?

Thêm 1 v/đ nữa là tại sao mỗi tuần em back-up mail từ máy cty về máy ở nhà khi Import vào, thay vì chép chồng & bổ sung những mail mới (phát sinh) thì nó lại làm biến mất các thứ tự folder trong mục Inbox [8|]

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Trích đoạn: pqm7777

Cám ơn 2 bác đã HD, tiếc rằng cái thư mục lưu trữ mail của máy em nó nằm trong ổ D, nên ...Local setting >Applications data > identifies >{...}>Microsoft > Outlook express không có thông tin gì ạ ! :mad:

Có cách nào khác để khi mình Import mail vào máy mới mà các thư mục trong Inbox, Sent Items nó nằm y nguyên vị trí như trên máy cũ không ạ?

Thêm 1 v/đ nữa là tại sao mỗi tuần em back-up mail từ máy cty về máy ở nhà khi Import vào, thay vì chép chồng & bổ sung những mail mới (phát sinh) thì nó lại làm biến mất các thứ tự folder trong mục Inbox [8|]

bác làm theo trình tự sau :

1- mở OE (menu) Tools>Options > Maintenace >Store folder : Bác sẽ thấy một đường dẫn chính xác đến nơi lưu trữ mọi thông tin về accounts (thuộc 1 identities đang hiện hành) . Đóng tất cả lại.
2- Bác dùng Exprorer mở đến đúng thư mục ...{...}\Microsofts\Outlook Express : bác chép toàn bộ thự muc này vào một thiết bị lưu trữ (USB Flash hoặc removable HDD) .
3- Đem sang máy tính mới . Mở OE , chọn (menu) File > import > message ... > Microsoft Outlook 6 > Import mails from an OE6 store folder > sau đó bác chỉ ra đường dẫn đến nơi thư mục bác đem từ máy cũ sang . Bác muốn chọn cấu trúc thư mục như cũ thi cứ click vào All folder là xong .

Máy sẽ import cho bác toàn bộ các emails cũ.

Lưu ý bác là cách này không đem address book sang được .

Với Address book, bác phải export từ máy cũ ra file Comma Seperative Values (một dạng như file excel ) sau đó chép sáng máy tính mới và import > address book.

@bác bimsu : tiếc quá em chả giúp gì được bác vì em chưa xài Gmail bao giờ.
Hay bác thử tạo account gmail trong OE để sử dụng được không ? Em nghĩ Gmail hay Yahoo mail hay MSN mail cũng là dạng account webmail , Vì thế các chương trình POPmail như MS Outlook hay OE vẫn có thể dùng để mở hộp thư và nhận mail bình thường.
Cách cài đặt cụ thể bác có thế tham khảo tại E-Chip website.

Chúc bác thành công.

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38

Cám ơn bác HaiChien đã hướng dẫn rất tận tình, hoá ra còn rất nhiều cái em chưa về OE. Lại còn được bác mời café nữa ạ, đa tạ đa tạ [8D]

Mong có dịp mời bác lần sau !