Hạng B2
26/7/05
341
9
18
Sở GTCC rất có lý khi chọn cuối tuần để bắt đầu áp dụng phân luồng Nguyễn Kiệm từ hai chiều thành một chiều, vì hôm nay là ngày vắng xe ...nhì (sau sáng chủ nhật).

Sáng nay em đi làm, đoạn từ ngã sáu Gò Vấp về ngã năm chuồng Chó, mọi bữa thường kẹt ở ngã năm, hôm nay đường thông kha khá, các chú ***thì đứng dày đặc. Qua ngã năm vào Hoàng Minh Giám thì...thôi rồi, kẹt cả trăm mét. Mọi hôm xe 2 bánh từ GV vô Sài Gòn theo đường Nguyễn Kiệm, hôm nay cả đàn dồn hết chạy theo trục Hoàng Minh Giám-Đào Duy Anh-Hồ Văn Huê. Trừ HMG khá rộng, hai đường còn lại nhỏ xíu, nhất là Hồ V Huê có cái lô cốt gần nửa năm nay đứng giữa đường. Giao lộ Hoàng Minh Giám, Phổ Quang, Đào Duy Anh cũng nhỏ tí, đèn đuốc chập chờn. Kẹt xe ở đây mệt hơn kẹt ở ngã năm, ngã sáu nhiều.

Em ngán quá quẹo luôn qua đường sân bay, đi xa một chút nhưng thoáng đường. Không biết mấy bữa sau đi làm bằng đường nào đây.

Hạng B2
14/9/06
279
2
18
RE: Phân luồng Nguyễn Kiệm, thử vài tiếng là biết liền

tội cho con dân mình quá cứ bị mấy cái sáng kiến nó hành. Khổ cho bác Thunder.

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113

Em cho rằng đây là một quyết định sai lầm. Không hiểu những người quyết định này có ở Gò Vấp không? Tại sao không làm một chiều vào buồi sáng, hướng từ Ngả Năm ra ngã tư Phú Nhuận ( lúc toàn bộ người dân đi làm ở khu trung tâm) và buổi chiều từ ngả tư Phú Nhuận về Ngả Năm (lúc đa số người đi làm sẽ đổ về nhà)
Và đây là hình ảnh quen thuộc tại đường Nguyễn Thái Sơn khi bị dồn toàn bộ xe về hướng này:

Phân luồng Nguyễn Kiệm, thử vài tiếng là biết liền

Phân luồng Nguyễn Kiệm, thử vài tiếng là biết liền

Hạng D
22/1/06
1.035
278
83
hòn ngọc viễn đông

Các bác GTCC phân luồng như thế thì hướng đi từ Phú Nhuận về có thể tạm giải toả được kẹt xe,nhưng còn ngay ngã 3 đường Hoàng Minh Giáp-Đào Duy Anh,rồi Hồ Văn Huê với Hoàng Văn Thụ sẽ hình thành những điểm kẹt mới.Đặt biệt là buổi sáng hay có xe lửa chạy ngang qua.Đã thế còn đảo đường khúc Hồ văn Huê chưa hoàn thành,rõ chán các bác GTCC.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/8/06
187
0
16

Thật ra các bác bình tĩnh mà suy xét. GTCC phân luồng như vậy để nghiên cứu trên thực tế xe lưu thông ntn, sau đó họ có thể sẽ điều chỉnh cho phù hợp hơn (hy vọng như thế)
Chứ nếu ko thực hiện thì các bác nói là GTCC chỉ nói mà ko hành động để giải quyết nạn UTGT. (Khổ quá)
Theo ngu ý cá nhân tôi (có từ raat lâu trước khi GTCC phân luồng 1 chiều các tuyến đường trong TP) thì để tức thời giải quyết kẹt xe thì :
1. Biến các tuyến đường chính thành 1 chiều (chièu nào đi hợp lý thì phải nghiên cứu kỹ)
2. Cấm bán hàng rong quán cóc trên lề đường chính (vì phát sinh việc dừng đậu xe giữa đường...)
3. Ko xây tập trung trung tâm hành chính TP ở Q1 (có thể ở khu mới nào đó mà các tuyến đg liên thông đã xây dựng rộng lớn )=> kéo theo các cao ốc ko tập trung ở Q1, Q3.
4. Q1 hiện tại nên quy hoạch nghiên về xu hướng là trung tâm du lịch giải trí của TPHCM ko cảnh kẹt xe => Khách du lịch nước ngoài khoái quay lại VN chơi-> thu $$$ nhiều

Còn thì tháng nay nghe nói nhiều ý tưởng vĩ mô quá, nào là cao tốc vành đai , xe điện nhanh, xe bus nhanh tôi thấy ớn quá. Vì tiền đàu tư nhiều, giải tỏa đền bù lôi thôi tốn thời gian , thời gian xây dựng chậm, quá trình xây dựng gây ra tắc nghẽn GT... mà rất có thể ko giải quyết được vấn đề=> dân sinh bức xúc, Khách du lịch tới TP mang tên bác , ko thấy gì hấp dẫn thu hút ngoài cảnh xe cộ chạy như vũ bão ở đèn xanh đèn đỏ, lộn xộn ko biết đường nào mà lần.
(NHIỀU LẦN ĐI ĐƯỜNG TÔI THẤY KHÁCH DU LỊCH CHỤP HÌNH GIAO THÔNG LỘN XỘN Ở TP MÀ CẢM THẤY MẮC CỞ VÀ TỘI NGHIỆP CHO DU KHÁCH KO BIẾT TỚI TP DU LỊCH CHỨ BIẾT RỒI CÓ CHO TIỀN HỌ CŨNG KHÔNG TỚI LẦN THỨ 2).
Nói chung càng nói một vấn đề dân sinh nào cũng thấy TP ta rất dở trong kế hoạch dài hạn vĩ mô và nếu có KH dài hạn đi nữa thì cũng ko thưc hiện được rốt ráo. Đời chủ tịch UBNDTP này đề ra ko làm kịp hoặc chưa làm xong thì đến đời ông sau lại thay đổi hoặc ko tiếp tục thực hiện. Vì thế nhìn cái thành phố như một cái áo chắp vá nhiều mảnh nhiều miếng đủ màu. Như thế thì đến bao giờ ta mới vượt lên chính mình được ?
Ước gì có 1 vị lãnh đạo phác họa 1 bức tranh TP toàn cảnh vừa đẹp vừa trong sáng để dân ta còn biết đuờng mà cùng nhau chung tay vẽ nên chứ kiểu như giờ ko biết 10 năm 20 năm nửa cũng ko biết TP mình ra sao ngoại trừ biết trước 100% kẹt xe triền miên và nước ngập toàn thành phố mỗi khi thủy triều lên.

Hạng D
12/10/04
3.223
481
98

Trích đoạn: sonnguyen

Em cho rằng đây là một quyết định sai lầm. Không hiểu những người quyết định này có ở Gò Vấp không? Tại sao không làm một chiều vào buồi sáng, hướng từ Ngả Năm ra ngã tư Phú Nhuận ( lúc toàn bộ người dân đi làm ở khu trung tâm) và buổi chiều từ ngả tư Phú Nhuận về Ngả Năm (lúc đa số người đi làm sẽ đổ về nhà)
Họ đã nghiên cứu kĩ rồi bác ạ :)
Không thể làm như thế vì lúc sáng lúc chiều làm sao mà phạt vi phạm được chứ?! Thêm nữa, số lượng người đi làm về phía trung tâm chưa chắc đã nhiều hơn hướng ngược lại (Q12, Thủ Đức, các KCN ở Bình Dương & Đồng Nai)
Riêng e hoàn toàn đồng tình & ủng hộ lần phân luồng lại này vì từ nay e ko phải đi vòng & de lùi khi về nhà :D

Hạng C
1/4/06
863
95
43

Nhà em khu này nên cả ngày hôm nay em cũng điên vì cái vụ đường xá ở đây á, muốn điên luôn các bác à. Nói đi thì cũng phải nói lại là một phần cũng tại do ý thức của dân mình tệ quá nên cũng góp phần không nhỏ cho việc ùn tắc giao thông các bác à. Như tối nay em đi từ chợ Gò Vấp về sân bay đi theo đường Nguyễn Thái Sơn thì không thể chạy nổi vì các bác đi chiều ngược lại đã lấn hết sang làn của chiều ngược lại á , đã thế có bác còn quát vào mặt em là bên em đi vào đường cấm mới hay chứ
- chỉ tội cho mấy chú XXX bữa này bị một trận tơi bới - Không biết đến đầu tuần thì như thế nào nhở , các bác nhớ thông báo để em biết nhé - vì mai em lại ra hoang đảo rồi khỏi sợ kẹt xe và phân luồng á :D:D:D

Hạng B2
22/11/06
419
31
28

đố các bác ý thức do đâu mà có ? còn thói quen là cái quái ji ?

Hạng B2
26/7/05
341
9
18

Nói các bác thứ lỗi cho chứ em sợ cái kiểu làm "để nghiên cứu" này lắm.

Theo cái đà này nếu mấy bữa nữa giao thông mà ngon lành thì các quan trên sẽ ngồi vỗ tay, tự hào là các quan làm đâu đúng đó, còn trong trường hợp cảnh ùn tắc thê thảm, be bét hơn thì sẽ có kết luận là tại ý thức dân Nam ta kém quá.

Em nhớ cách đây đâu cỡ ba chục năm, hàng xóm em có một bác cán bộ vừa vừa bên giao thông công chánh (em không chắc hồi đó có gọi như vậy không). Em thấy trong bộ đồ nghề của bác đi làm lâu lâu có mấy hộp bi thủy tinh đủ màu xanh đỏ vàng. Em được bác giảng giải là lính của bác chuyên ngồi đếm xe ở các giao lộ lớn. Bi xanh là xe ô tô, bì đỏ là gắn máy hai bánh, bi vàng xe đạp; mỗi giờ tổng kết để tính cái bây giờ kêu bằng lưu lượng xe. Nói chung là em mê nói chuyện với bác lắm vì lâu lâu được... cho mấy cục bi về chơi.

Thời buổi bây giờ chắc không xài bi thì các xếp cũng tính được lượng xe qua các đường trong giờ cao điểm. Trước khi phân luồng chắc cũng phải dự trù là lưu lượng xe từ Nguyễn Kiệm dồn qua các đường khác là bao nhiêu. Rồi các xếp cũng dư biết diện tích mặt đường ở Hoàng Minh Giám, Đào Duy Anh, Hồ Văn Huê lớn nhỏ thế nào, cần bao nhiêu thời gian để thông xe qua các "eo". Tóm lại là tất tần tật trên lý thuyết cái gì cũng tính ra được tuốt. Dân đen như em ngồi nói dóc còn nghĩ như vậy thì các quan trên chắc cú phải có số liệu ngon lành chứng minh thì việc phân luồng mới được áp dụng.

Nhưng nói dại mồm dại miệng ví dụ trên thực tế chuyện "thử và sai" chỉ béo các bác ở Nguyễn Kiệm, còn các bác ở chỗ khác khóc ròng thì là tại ý thức giao thông của các bác quá kém, các quan đã chỉ đường đúng mà không chịu đi. Nói theo kiểu OS là "ngu thì chít..." ai kêu mua nhà ở mấy chỗ đông người, ai xúi đâm đầu vô mấy chỗ kẹt xe mà chạy.

Cũng biết phận làm "con dân", các quan trên thương thì mình nhờ, ghét thì mình chịu. Tuy vậy thằng "con dân" là em còn phải chịu trách nhiệm về một "con xe" nên em không dám mang tiếng "chít vì ngu" xách xe vô mấy chỗ các quan đang "thử ý thức " đâu, em dọt lẹ qua chỗ khác, chờ chừng nào ý thức nó ổn ổn em mới đi đường cũ lại.

Mà nói thiệt em thắc mắc hoài là các quan bắt em phải có "ý thức làm dân" thì các quan có "ý thức làm quan" không ta?

Hạng D
2/5/07
1.690
25
0

Sao lại đổ lỗi cho ý thức nhỉ? Ý thức là gì mà phải có!:) Chuyện kẹt xe xảy ra khi áp dụng phân luồng có gì đâu là lạ! trúng y tui đoán! Tui ở GV, ngày nào o đi làm qua Nguyễn Kiệm, rồi HMG, rồi Đào Duy Anh - HVHuê....Lưu lượng xe bây chừ như dòng nước chảy, o thay đổi lưu lượng, o thay đổi đường kính ống nước thì mấy cái chỗ giao nhau, trong KT nước là chữ T, co...nó ứ nó đọng nó ...bung ---> vỡ ống!
Mà NK nay 1 chiều, to rộng hơn, HMG cũng vậy, đến giao lộ Phổ Quang - HMG - ĐDAnh thắt cổ chai, hỏi sao o tắt!
Bây chừ gọi là rối như tơ vò, cứ gỡ từ từ mà thôi, chứ bản chất của đường 1 chiều là o sai, nhưng họach định cho giao thông đô thị tổng thể thì sai bét nhè!