Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
11/3/07
798
2
0
39
Hà Nội
www.otosaigon.com
RE: Phiếm đàm về xe Nhật, xe Hàn...

Chẵng hiểu Hàn hơn gì Nhật, nhưng cứ như ông già nhà em có cái Corola đời 1996 mua từ năm 2001 giá 270 triệu đến bây giờ vẫn ngon, nếu hồi đó mua Lanos thì ọp rồi. Sau hơn 10 năm chaỵ đủ kiểu hơn 40 vạn km, có người vẫn trả gần 200 triệu, còn Lanos 2001 thì giờ đừng mơ giá đó. Nói tóm lại các bác cứ đi mua xe Hàn đi, em có tiền em mua xe Nhật cho nó lành.

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/7/07
518
1
0
HANOI

Nếu cứ tranh luận như các bác thì vui lắm và chắc phải hết ngày dài đến đêm thâu chẳng dừng được đâu. Một nhóm người thì quan điểm mua chỉ quan tâm đến giá trị sử dụng. Sướng, tiện nghi, an toàn là ổn. Một nhóm thì trước khi mua còn tính toán đến chuyện bán và Giá trị thu hồi là một tiêu thức rất quan trọng. Rõ ràng như vậy sẽ không bao giờ có được sự thống nhất về quan điểm nếu chúng ta không có tiêu thức rõ ràng để cùng nhau đánh giá. Vì vậy tôi đề nghị bác KV nghiên cứu để đưa ra một hệ thống các tiêu thức để đánh giá trên các mặt: Kỹ thuật, hình thức, hiệu quả tài chính và mức độ hài lòng gì đó... để anh em cùng trao đổi.

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

Trích đoạn: cosboy

Bác nguahoang nói đúng ý em, còn bác bomdien và bác mienhinh ah, cả 2 xe em đã dùng thời gian dài(em là thành viên Laclub mà) mà con civic2.0 của em cũng chào bán trên OS mà, nên em mới cả gan nói chuyện động trời thế! nếu bác KV ko nêu chủ đề này chắc em ko dám nói thế đâu( sợ bị mấy bác bảo em điên) cái này chỉ có ai cùng dùng 2 xe này thì có thể hiểu cho em mà! đây là cảm nhận của em về 2 dòng xe này có thể chua chinh sác lắm nhung sẽ tuong đối chuẩn đấy mấy bác! bây giờ em quay lại đi xe hanquoc ròi!

Em tin lời bác "Bôi" (cosboy).Cơ quan em có bạn cũng khen Lac 1.8 lắm, đi ngon chỉ hơi tốn xăng tí thôi. Hơn nữa bác ấy là người dùng cả hai loại xe nên em nghĩ là ko thiên vị thằng nào.

Còn việc đi xe cũ rồi khi bán đi, mình tính thằng này nó mất ít giá hơn thằng kia thì em nghĩ là hơi lạc hậu rồi, thích hợp đối với những bác chạy xe kinh doanh hay mua xe về cho thuê thôi.

Mấy năm trước người ta còn quan tâm nhiều đến lúc bán xe có được giá hay ko, bi giờ người ta quan tâm đến chất lượng, an toàn và tiện nghi.

Suy từ em mà ra, cách đây hơn chục 5, em mua cái xe 2B Nhật jin 100% nghĩ bụng sau này bán đi cho có giá thế mà bi giờ dù vứt xó lâu lắm rồi, mốc meo mèo mửa cũng chẳng buồn bán.

em thấy như bác thanhts nói đúng, khoan bàn về thương hiệu, các bác nên trao đổi về tính năng, tiện nghi, giá/tính năng sử dụng thì sẽ bổ ích hơn

Hạng D
22/9/07
1.152
1
0

Nhật hay Hàn cũng có xe tốt xe không tốt cả ..

tùy theo khả năng tài chính, nhu cầu của từng người mà mua thôi.. còn ss thì vô cùng lắm các bác ơi..

:D:D

Hạng C
22/5/07
683
2
0

Trích đoạn: phongcach

Chẵng hiểu Hàn hơn gì Nhật, nhưng cứ như ông già nhà em có cái Corola đời 1996 mua từ năm 2001 giá 270 triệu đến bây giờ vẫn ngon, nếu hồi đó mua Lanos thì ọp rồi. Sau hơn 10 năm chaỵ đủ kiểu hơn 40 vạn km, có người vẫn trả gần 200 triệu, còn Lanos 2001 thì giờ đừng mơ giá đó. Nói tóm lại các bác cứ đi mua xe Hàn đi, em có tiền em mua xe Nhật cho nó lành.
Em thấy quan điểm của bác chưa chính xác lắm. Thứ nhất xe của nhà bác là xe nhập nên ăn đứt liên doanh. Thứ 2 so sánh corola thì phải so với nubira, Lac chứ không thể so với Lanos được. Mà cái corola nhà bác có khi phải so sánh với Magnus.

Hạng B2
15/3/07
215
0
16
112
BACHA

vấn đề ở đây theo em là giá xe ,sau đó đến sự tiện nghi ,độ an toàn ,sự hài lòng ,là những tiêu chí chính để so sánh [ko so sánh các xe hạng sang và siêu xe] :đối với tầng lớp chưa phải thừa tiền thì dựa vào khả năng tài chính của từng cá nhân.nếu xe Hàn đáp úng được các y/c trên thì múc ,tội chi trả tiền cho các giá trị ảo nào đó.còn như bác phongcach nói thì em ko tin được :bác xem cái ông đã trả con Corola 1996 đó có phải dân sưu tập đồ cũ ko?????

Hạng B2
6/6/07
175
1
0

Nói chung thì dân mình cũng không quá ngu như bác nghĩ đâu cho nên không phải ngẫu nhiên mà Toy cũng như xe Nhật lại được ưa chuộng trên toàn thế giới đặc biệt tại Châu Á và Mỹ. Em nghĩ chắc 20 năm nữa xe hàn mới có chất lượng được như xe nhật.

Lần đầu tiên em nghe thấy Sony dùng công nghệ của SAMSUNG...botay.com

Trích đoạn: cosboy

Bác nguahoang nói đúng ý em, còn bác bomdien và bác mienhinh ah, cả 2 xe em đã dùng thời gian dài(em là thành viên Laclub mà) mà con civic2.0 của em cũng chào bán trên OS mà, nên em mới cả gan nói chuyện động trời thế! nếu bác KV ko nêu chủ đề này chắc em ko dám nói thế đâu( sợ bị mấy bác bảo em điên) cái này chỉ có ai cùng dùng 2 xe này thì có thể hiểu cho em mà! đây là cảm nhận của em về 2 dòng xe này có thể chua chinh sác lắm nhung sẽ tuong đối chuẩn đấy mấy bác! bây giờ em quay lại đi xe hanquoc ròi!
Khg ạh...em chẳm dám nói bác điên đâu....nik của em còn điên hơn bác...
Em hỏi để khẳng định lại thuiiii...Em cũng từng đi Nubira và Lanos rùi....và cũng từng đi Zace, Corona và Camry rồi...em thấy xe Hàn xuống máy mau hơn...nếu mua mới thì mất giá "có vẻ" nhiều hơn...đi mau yếu máy hơn...đó là những cảm nhận chủ quan của em về những xe Hàn Quốc LD. Còn nhưng chiếc xe Hàn chính gốc như xe của "cụ" Kiến Vàng thì nói làm gì, em vẫn mơ về nó mừ...con INN của em khg có cửa...

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: grandis07

Nói chung thì dân mình cũng không quá ngu như bác nghĩ đâu cho nên không phải ngẫu nhiên mà Toy cũng như xe Nhật lại được ưa chuộng trên toàn thế giới đặc biệt tại Châu Á và Mỹ. Em nghĩ chắc 20 năm nữa xe hàn mới có chất lượng được như xe nhật.

Lần đầu tiên em nghe thấy Sony dùng công nghệ của SAMSUNG...botay.com
Cái này là 100% sự thật bác ạ. Chính xác panel Bravia là do Samsung cung cấp.

Hạng B2
29/1/07
200
0
16

Hàn cũng có Hàn ngon, Nhật cũng có Nhật dở các bác ợ. Vấn đề là cái xe có hợp lý với chi phí bỏ ra hay ko. Các bác thử xem mấy thằng Mitsubishi, Suzuki gì gì đó ở VN, hay chú gì sập tiệm rồi ấy nhỉ, giải tán rồi đó, bán xe có khi còn thua thằng Daewoo. Dân mình hay đánh đồng xe Nhựt với xe Toy, giống xe máy là Honda ý ạ.

Status
Không mở trả lời sau này.