Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội
RE: Picture OFF SF cblub

Trích đoạn: Kienvang

Xe tôi có hệ thống p/s inductive steering: chạy chậm thì đánh lái nhẹ, chạy tốc độ cao tự động siết chặt dần-> cool
Em xin nốt phát này , SF còn có hệ thống Adjustable Pendant có thể thay đổi vị trí lên , xuống của chân ga và chân phanh cho hợp với chiều dài bàn chân người cầm lái ..:D:D. Tay lái có thể thay đổi vị trí được... Vành hợp kim 18" chân dài đến nách ...:D:D
Em ko có ý định khoe vợ 2 đâu , chỉ nói kinh nghiệm để các bác đi sau có ý định mua SF tham khảo .

Hạng B2
27/3/07
426
0
16

Em xin bổ xung về so sánh giữa máy xăng với máy dầu:
-Xe máy dầu khi chạy thì không khác là bao so với máy xăng như khi để galăngty thì vẫn nghe có thì ồn không như máy xăng đến tài xế cũng còn không biết là mình đã nổ máy chưa:D.
-Khi tăng tốc thì độ vọt và độ êm của máy khi đạp lút chân ga còn phải kiểm tra lại vì buổi đi off đầu tiên vào cuối tháng 6 các bác mới nhận xe nên chưa cảm nhận hết được.Chắc lần off tới sẽ kiểm tra lại kỹ hơn:)
-Xe ST nhập qua HVN chỉ tiếc nhất là không có ESP or ESC or VDC thôi còn các offtion khác thì có người cần, có người không có cũng không sao.Riêng với ESP thì em nghĩ: Các bác có nó thì bảo thấy an toàn hơn khi vào cua ở tốc độ cao nhưng theo các bác vào cua ở tốc độ bao nhiêu thì là cao? Với em thì phải >80 km/h mới là cao còn <70 km/h em thấy em ST vào cua là quá ổn ( tất nhiên không tính cua tay áo) :D

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Các bác đang nói về những ưu điểm. Thực tế thì SF có những ưu điểm như thế thật:D Tuy nhiên nếu nói nhiều quá thì những người không chạy SF sẽ nghĩ rằng chúng ta đang "mẹ hát con khen hay;)".
Vì vậy, nếu các bác thấy còn điểm gì chưa hài lòng, cứ mạnh dạn "vạch tội", vì nhân vô thập toàn mà.
Điểm yếu đầu tiên, cũng có thể không phải là điểm yếu: so với khi chạy xe Gala Lancer tôi chạy trước đây, ngồi trên SF chỉ mỗi bác tài là tôi thấy cực sướng. Còn vợ cả và cậu con trai đầu của tôi lại hay cảm thấy bị buồn nôn ?! Phải chăng vì xe mới-> mùi ... Tôi cũng đã thử đủ cả: túi cafe treo dưới gương; khử mùi Autoban 310 ngàn lắp trên tableau + Newtech lắp ở đuôi xe 900 ngàn... cũng thấy nó có vẻ vũ như cẩn. Đi một thời gian nữa rồi lại báo cáo các bác? Ko hiểu xe các bác khác ra sao, nhất là các bác ít nhất 2 đời vợ:D
Các bác khác cũng nên để ý vụ "trung hòa khí thải"....
Thêm một tội nữa: xe SF hầu như ko cần phải độ: âm thanh, cách âm, tiện nghi trong xe.... nếu có chỉ là độ dàn ngoài bodykit,,, Nhưng đồ độ khó kiếm quá: signal trên gương, bodykit thì vì made in Korea nên hơi nhiều xiền....
Xe nhập không qua HMV thì còn một nhược điểm nữa là không được sự hợp tác về mặt bảo dưỡng, bảo hành, mua linh kiện, phụ tùng.... Đúng là chỉ có tại Việt Nam-> botoanthan.com.
..........một số nhược điểm khác, đề nghị các bác bổ sung với tinh thần thấy hay thì nói hay, thấy dở thì nói dở. Anh em SF kiên quyết không phải vì là vợ mình mà ngồi trên đầu, trên trốc các xe khác....:D
BTW, nếu có điều kiện mời các bác có nhiều kinh nghiệm chạy xe dầu như NPT, hay chạy Cap sonnguyen.... chạy thử xe SFClub, sẽ có đánh giá cảm nhận rõ hơn. Hy vọng gặp các bác ở HN để :D
và test xe. Và như vậy, những cảm nhận sẽ chính xác hơn=> tốt cho anh em quan tâm đến SF.

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/12/04
507
0
16
HCMC
www.facebook.com

@Bác Kiến: Vụ buồn nôn là do chưa quen xe thôi bác, tôi chạy sedan, cứ hôm nào đi chơi xa đi SUV là cả nhà đều kêu, kế cả xe cùng hãng (318i >< X5). Cuối cùng phát hiện ra là tại trọng tâm SUV cao hơn sedan, chạy 1 thời gian là quen ngay ấy mà :D

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Thank super_fox, có lẽ là như vậy!
Thêm một cái dở của máy dầu: khi tắt máy, xe hơi rùng mình một chút. Ở bên OF, người ta giải thích là do một vài xi-lanh vẫn hoạt động... một số khác thì cho rằng do hoạt động của hệ thống phun dầu điện tử commonrail... Chạy lâu chắc quen thôi!:D
Nói vậy thôi, chứ chạy SF đúng là phê lòi!

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

Em nêu 1 số nhược điểm sau của SF :
1. Dù sao vẫn là máy dầu , nổ máy chỗ yên tĩnh nhất là dưới hầm xe nghe tiếng nổ đặc trưng của máy dầu ( Mặc dù êm hơn ISUZU rất nhiều )
2. Điểm mù rất nhiều , không biết các bác chạy SUV thế nào chứ em thấy khi chạy qua ngã tư và bùng binh tròn khả năng quan sát rất khó . Cái này có thể do em ít kinh nghiệm vì đây mới là vợ 2 đầu tiên của em, các bác cho ý kiến ..
3. Lúc cần vọt nhấn mạnh chân ga có cảm giác chậm khoảng 1s sau đó thì máy mới bốc .
4. Xe to và cồng kềnh quá ,đi vào đường nhỏ dễ xước xát ,khó xoay xở ...
sm=20.gif]
5. Hàng ghế thứ 2 hình như ko gập phẳng lại đựoc giống hàng thứ 3 , em loay hoay mãi mà chưa

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: Mrpinocio

1. Dù sao vẫn là máy dầu , nổ máy chỗ yên tĩnh nhất là dưới hầm xe nghe tiếng nổ đặc trưng của máy dầu ( Mặc dù êm hơn ISUZU rất nhiều )
2. Điểm mù rất nhiều , không biết các bác chạy SUV thế nào chứ em thấy khi chạy qua ngã tư và bùng binh tròn khả năng quan sát rất khó . Cái này có thể do em ít kinh nghiệm vì đây mới là vợ 2 đầu tiên của em, các bác cho ý kiến ..
3. Lúc cần vọt nhấn mạnh chân ga có cảm giác chậm khoảng 1s sau đó thì máy mới bốc .
sm=20.gif]
5. Hàng ghế thứ 2 hình như ko gập phẳng lại đựoc giống hàng thứ 3 , em loay hoay mãi mà chưa
1. Ai lại đi so máy dầu đời ơ-kìa với máy công nghệ commonrail. Xuống hầm khác gì thùng loa, cái gì chả kêu to. Xe xăng xuống đó cũng còn kêu mà :D
2. Điểm mù nhiều là đặc trưng của xe SUV, xe nào chả vậy! Có thể thêm 01 lí do hợp lí khác: chú đi thẳng từ xe 2 bánh Suzuki -> lên 4 bánh SF, bỏ qua thời kì quá độ ...:D.
3. BÁc tài chạy rón rén quá! Chạy xe cứ đạp ga mạnh mẽ lên một chút sẽ ko còn hiện tượng như vậy, đừng đạp lút cán là được.
4. Từ 2 bánh lên thẳng SUV như vậy là quá giỏi!
5. Chưa chứ ko phải là ko, hẹn anh cafe sáng mai sẽ hướng dẫn free:D

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

Trích đoạn: Mrpinocio

sm=20.gif]
1. Ai lại đi so máy dầu đời ơ-kìa với máy công nghệ commonrail. Xuống hầm khác gì thùng loa, cái gì chả kêu to. Xe xăng xuống đó cũng còn kêu mà :D
2. Điểm mù nhiều là đặc trưng của xe SUV, xe nào chả vậy! Có thể thêm 01 lí do hợp lí khác: chú đi thẳng từ xe 2 bánh Suzuki -> lên 4 bánh SF, bỏ qua thời kì quá độ ...:D.
3. BÁc tài chạy rón rén quá! Chạy xe cứ đạp ga mạnh mẽ lên một chút sẽ ko còn hiện tượng như vậy, đừng đạp lút cán là được.
4. Từ 2 bánh lên thẳng SUV như vậy là quá giỏi!
5. Chưa chứ ko phải là ko, hẹn anh cafe sáng mai sẽ hướng dẫn free:D
Hehe , bác bảo anh em chê SF em tìm mãi mới ra mà điểm nào bác nói cũng có lý cả ...:D:D. Sáng mai hẹn bác 7h30 vụ ăn sáng , cafe ..bác hướng dẫn em vụ hàng ghế thứ 2 nhé.

Hạng B2
23/4/07
106
0
0

Điểm yếu đầu tiên, cũng có thể không phải là điểm yếu: so với khi chạy xe Gala Lancer tôi chạy trước đây, ngồi trên SF chỉ mỗi bác tài là tôi thấy cực sướng. Còn vợ cả và cậu con trai đầu của tôi lại hay cảm thấy bị buồn nôn ?! Phải chăng vì xe mới-> mùi ... Tôi cũng đã thử đủ cả: túi cafe treo dưới gương;

Thưa bác là xe SUV gầm cao hơn vì vậy đi sẽ có cảm giác tròng trành hơn -> buồn nôn hơn so với xe Sedan.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.461
2.198
113
48
TP.HCM

Em nghe các bác tả thấy phê quá, chạy Hi lander suốt nên không cảm nhận được cái êm của SF máy dầu như thế nào. Kinh nghiệm đổ xăng dầu của em thì chỉ tìm cây xăng dầu của Petrolimex mà đổ thôi.

Hilnader thì đổ 400k chạy được khỏang 650k km, ít hao hơn SF bác nhỉ. Nhưng thật ra đừng hao như Land là ok thôi, máy dầu thì chẳng hao bao nhiêu hết.

Em thấy xe các bác theo như cảm nhận của các bác chủ xe là rất tốt. Các bác cũng đừng ngại tiếng mèo khen mèo. sau thời gian sử dụng dài chút các bác cho hết thông tin cho anh em tham khảo, em tin rằng sẽ rất hữu ích cho mấy anh em đang lăm le SF như em.

Lăn tăn chút, sau cái vụ thuế giảm 80 xuống còn 70% thì giá xe SF cũng giảm đáng kể phải không bác? Các bác có thể cho anh em thêm thông tin nhé!

Thanks các bác nhiều :)

Last edited by a moderator: