Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
Nhờ các bác tư vấn giúp em với nhé, mới hôm qua sau khi đi khỏang 60 km lên Long Thành, đến chiều về thì khởi động bị tình trạng như vậy, chỉ nghe tiếng rơ-le đề ô tô bên hộp đựng đồ nhảy "lách tách", em thử vài lần mới đề được, tắt máy thử lại thì rơ le đề kêu tạch tạch y chang, bình Accu vẫn rất mạnh

Sau khi về SG thì không bị nữa và lấy xe đi Metro cũng không bị tình trạng trên nữa ? như vậy là sao hở các bác ? sau này có vấn đè gì không nhỉ?

Tư vấn giúp em với nhé , cám ơn các bác trước

Xe Premacy - đề không được, rơ-le đề nghe tiếng tạch tạch

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
RE: Premacy - đề không được, chỉ nghe tiếng rơ-le nhảy lách tách

Nhông đề không phóng được vào bánh đà??? Hồi trước xe em cũng bị giống vậy, thợ tháo ra vệ sinh kiểm tra bánh răng, vô dầu mỡ mới thì hết. Họ nói có thể do lâu ngày mỡ bôi trơn bị nóng nên chai, hoặc do dây mát đề bị lỏng. Hoặc cũng có thể do có xe bác có vấn đề về bugi, mobin sườn hoặc tệ hơn là IC.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Bình điện xe bác xài được 10 năm chưa dzậy ?! :D
Vừa chạy được đoạn đường, bình đã được nạp đầy, tất nhiên điện rất mạnh rồi. Bác cứ tắt máy, vài giờ sau đề lại, coi "điều gì sẽ xảy ra" ...
Cũng có thể như bác Fiat4Inside nói :D

Hạng F
14/9/04
9.900
27.094
113
Q3

Xe đề không nổ kêu tạch tạch
có thế do các tiếp điểm ( cọc, relay đề , dây ..) tiếp xúc không tốt , chứ đi hcm - long thành gần 50km , bình sạc no rùi ...

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

xe oto đề không nổ kêu tạch tạch
thì em nghĩ do cái bình nó đã "yếu" rồi thì có sạc mấy cũng vậy thui bác ui

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam

Em cũng bị một lần, kêu thợ tới thấy họ chui xuống gầm gỏ mấy cái, đề lại được. Thợ phán cóc đề bị kẹt. Hôm sau lên hãng làm vệ sinh, thay mấy cái chổi than xe ô tô, ngon lành tới giờ.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.094
113
Q3

Như dị là kẹt cóc đề , bác Đè có nói

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Xe oto đề không nổ.
..thì bình yếu, hổng cầm hơi, chỉ đủ thò cái trái khế Bendix ra quay, mà lại kéo hổng nổi, hết điện, kẹt đó lun :D
Hoặc bendix cũng hổng thò ra nổi, "con cóc" cứ nhảy cà tưng cà tưng...
Chứ xe mới hiện đại, cái đề dễ gì hư, các bác ơi :D

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam

thay bình đi bác, chứ ráng vài bữa nữa thì bình tèo luôn dễ nằm đường lắm, hồi trước em bị y chang như vậy. Thông thường bình điện trên 2 năm là có triệu chứng hư rùi.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: fernandoz

...thì bình yếu, hổng cầm hơi, chỉ đủ thò cái trái khế Bendix ra quay, mà lại kéo hổng nổi, hết điện, kẹt đó lun :D
Hoặc bendix cũng hổng thò ra nổi, "con cóc" cứ nhảy cà tưng cà tưng...
Chứ xe mới hiện đại, cái đề dễ gì hư, các bác ơi :D
KHông như bác nói đâu bác Fer ui....;)
Cấu tạo của bộ Đề thế hệ sau này khác với cấu tạo bộ Đề mà bác đề cập. Ở đây, cái Bendix không phải "quăng" vô bánh đà bằng quán tính nữa đâu mà bằng 1 Solenoid điện, Solenoid này đảm nhiệm 2 việc : quăng Bendix vô bánh đà và đồng thời đóng mạch cho Bộ đề. Cũng chính vì vậy nên ở bộ đề mới này, không thể xảy ra hiện tượng đề quay tuốt luốt mà máy không quay như bác nói.
Trở lại hiện tượng xe bác Binhtri, đây là hiện tượng rất thường gặp chứ không phải hiếm thấy. Nguyên nhấn chính là do tiếp điểm khởi động ngay trong ổ Công tắc chính đã bẩn và mòn, khi cung cấp dòng lớn cho Bộ "cóc đề" thì bị sụt áp nên con cóc nó... nhảy hổng nổi.
Cách khắc phục tuy không bài bản lắm nhưng hay được thợ áp dụng là đấu thêm 1 Relay nữa cho Cóc đề, lúc đó thì dòng qua Công tắc đề rất bé, có thể duy trì tuổi thọ của mặt tiếp xúc ở đây rất bền. Em thấy cách này cũng khá hay và an toàn, tuy nhiên phải để relay đề phụ này ở đâu dễ thay thế để tránh khả năng nó trục trặc làm ta "tèo" oan !:D