Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
RE: Premacy - đề không được, chỉ nghe tiếng rơ-le nhảy lách tách

Cám ơn các bác rất nhiều, Bình điện vẫn rất mạnh các bác ah, em đang theo dõi em nó nè
Như vậy là có hai khả năng: 1 là rơ-le bị "mát" (chắc do con gì chui vào ? ) và 2 là do cóc đề như bác hoaiphong99 nói, vậy nếu bị nữa chắc em đem lên Hãng xem lại nhé

@bác Fer ui: Bình điẹn em mới thay cách đây 10 tháng thôi bác ah :D

Bác sĩ : xe em chỉ mới có hiện tượng hôm CN thôi, em đang theo dõi, như vậy ta có cần vệ sinh lại công -tắc hay thay chổi than gì không bác ? vệ sinh lại những tiếp điểm bị bẩn ? cám ơn bác nhiều

Last edited by a moderator:
Hạng C
19/4/06
503
7
0

cái rơle như bác sỹ nói xe đó có rồi(ở nhiều xe đời cũ không có rơle này, trực tiếp từ khóa điện đến cóc đề luôn!), chính là ở chỗ có tiếng lách cách bên hộp đựng đồ đó, trường hợp này có thể chỉ do tiếp điểm trong rơle đó không tốt hoặc chỉ là lỏng giắc cắm ở "cóc" đề thôi...

Hạng F
14/9/04
9.900
27.094
113
Q3

BS nói thế thì việc đầu tiên bác tìm cái relay có đề , tháo béng ra ....kiếm cái mới thay thế đi đã, xe AT mà không đề được thì phê á

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Mẹc-xi bác sĩ, he he...
Cái đề mà hư ngay lúc đang nằm 1 đống ở bãi lầy, còn chán hơn, tui bị mấy lần rồi :D
Hoặc nhiều khi gặp thợ củ chuối : máy nổ ngon lành, mà cái đề vẫn quay !
Phải công nhận, càng về sau này, xe cộ càng được cải tiến nhiều.
Chúc xe bác Bỉnhti sớm ngon lành nhe.
@ bác Hoaiphong99 : hôm trước, tui bị hư đề em Dream 2 bánh, cũng thay 2 cái cục than bé tí + vệ sinh này nọ = 3 chịt :D
....Chừng nào rảnh, nhờ Bác sĩ giải thích dùm vụ này :
- Nghe nói, có loại xe, cái đề + Alternator nằm cùng 1 khối : vừa đề, vừa phát điện lun ?

nvl confirmed
Hạng C
15/2/05
567
98
28
46
TPHCM

theo em là phải kiểm tra dây nhợ trước đã
Lấy cái VOM đo điện áp ngay Mô tơ đề có hay ko? (nhớ vặn & giữ chìa khóa để rờ le đóng)
Bác làm thử xem sao nhé.

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: nvl

theo em là phải kiểm tra dây nhợ trước đã
Lấy cái VOM đo điện áp ngay Mô tơ đề có hay ko? (nhớ vặn & giữ chìa khóa để rờ le đóng)
Bác làm thử xem sao nhé.
Việc này khó làm vì vị trí bất tiện , vừa nguy hiểm nếu ...moteur đề có điện !
Có hai kiểu tạch tạch khi đề :
Tạch một tiếng rồi im : Tiếp điểm cóc đề dơ hoặc hư rồi , cóc nhảy , lôi trái khế ra nhưng không có dòng điện vô Đề ! hoặc bình yếu !
Tạch tạch nhiều lần chứng tỏ bị sụt áp nơi dây dẫn hay bình quá cạn kiệt , cóc nhảy , đóng mạch , dòng Đề lớn làm tụt áp mạnh , đề thiếu điện lại bung ra , bung ra thì bình hồi lại hoặc giảm tụt áp . có lại nhảy ...cứ thế cho đến già !:D:D
Trường hợp của bác nhiều khả năng do cóc đề dơ !hoặc cháy tiếp điểm ! Sửa cực dễ !

Last edited by a moderator:
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: Thanhhaiduong
cái rơle như bác sỹ nói xe đó có rồi(ở nhiều xe đời cũ không có rơle này, trực tiếp từ khóa điện đến cóc đề luôn!), chính là ở chỗ có tiếng lách cách bên hộp đựng đồ đó, trường hợp này có thể chỉ do tiếp điểm trong rơle đó không tốt hoặc chỉ là lỏng giắc cắm ở "cóc" đề thôi...
Ậy, chưa chắc đâu nhá bác! Nhiều khi đó là tiếng Relay điện nội thất ngắt mạch khi đề đó.;)

Hạng C
19/4/06
503
7
0

Vâng, chính xác, em quên mất vấn đề đó, thanks bác!
Trích đoạn: Automatic

Trích đoạn: Thanhhaiduong
Ậy, chưa chắc đâu nhá bác! Nhiều khi đó là tiếng Relay điện nội thất ngắt mạch khi đề đó.;)

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Mấy hôm nay tối về chịu khó đề lại thấy bình thường các bác ah, em cũng không hỉu :D
Cám ơn các bác đã tư vấn, em sẽ cho thợ xem lại cóc đề nhé

Hạng B2
8/2/06
296
246
43
Sông

Thay rơle, bảo dưỡng dầu mỡ lại đề, thay chổi than. Rẻ, ở đâu cũng làm được - Đảm bảo yên tâm.