Hạng B1
14/5/12
58
635
83
Trạm đăng kiểm thì sát bên bác Vui, hơn 90% rủi ro thì bác đã "Ôm Huế vào lòng" khi di chuyển từ nhà đến gara Vui rồi, sao bác ko chạy thẳng vô đăng kiểm luôn nhỉ?!

Đăng kiểm trễ hạn thì "làng" đâu có phạt vạ hay khó dễ gì đâu?! . . . phê bình bác v/v phiền "lối xóm" quá đi nha!:p
Uhm... đúng rồi nhể.
Từ Thủ Đức mà xuống tới bác Vui thì nguy hiểm cao độ hơn vài lần xẹc qua tới trạm đăng kiểm á nhể

Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Cho em cái máy phát cũ đi Thầy, em mới lên PP thay một số cục cao su, xe hết rung, đi êm hơn nhưng tốn gần 7 củ, hôm nào rãnh em đưa list chi tiết.
Máy phát của Previa supercharged không gắn cho Previa 91 non-supercharged được Thầy ơi.

Non-supercharged thì giắc cắm điện như vầy (nằm sau lưng):
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Còn supercharged thì giắc cắm điện nằm ở trên và chân cắm cũng khác:

Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Trạm đăng kiểm thì sát bên bác Vui, hơn 90% rủi ro thì bác đã "Ôm Huế vào lòng" khi di chuyển từ nhà đến gara Vui rồi, sao bác ko chạy thẳng vô đăng kiểm luôn nhỉ?!

Đăng kiểm trễ hạn thì "làng" đâu có phạt vạ hay khó dễ gì đâu?! . . . phê bình bác v/v phiền "lối xóm" quá đi nha!:p
Dạ tại em không kể hết câu chuyện. Em gởi xe chỗ Bác Vui từ sáng sớm rồi đi làm. Ngoài vụ đăng kiểm thì em còn nhờ Bác Vui thay lốc lạnh. Chiều tối em mới trở lại lấy xe. Chuyện Anh Sáu đi kiểm định thì em chỉ nghe kể lại. Em cũng nghe kể lại là Anh Sáu đã từng một lần lái xe từ Garage Vui đi kiểm định và bị phạt 1,5 triệu vì lỗi đăng kiểm quá hạn.

Cái lốc lạnh (compressor) em mua trên Ebay thì lại là một chuyện không vui nên em chưa muốn kể. Cũng là một bài học kinh nghiệm về mua đồ phục hồi (remanufactured) trên Ebay.

• Like
Reactions: vothaithao
Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Đây là cái lốc lạnh em mua trên Ebay, hàng remanufactured. Lốc lạnh của Previa supercharged thì pulley có đường kính lớn hơn non-supercharged:

Em mua của thằng này:
http://www.ebay.com/itm/310258565129?_trksid=p2057872.m2749.l2649&ssPageName=STRK:MEBIDX:IT

Trước đây em đã có mua một cái lốc lạnh cho Previa 91 của thằng này cho Bác Lexusforever và Bác ấy khen ngon, êm và nhẹ máy.

Đến phiên em mua cho em thì thợ Bác Vui dùng máy nén hơi kiểm tra thì báo bị xì phốt nên phải tháo ra thay phốt mới xài được.

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Đây là cái lốc lạnh em mua trên Ebay, hàng remanufactured. Lốc lạnh của Previa supercharged thì pulley có đường kính lớn hơn non-supercharged:

Em mua của thằng này:
http://www.ebay.com/itm/310258565129?_trksid=p2057872.m2749.l2649&ssPageName=STRK:MEBIDX:IT

Trước đây em đã có mua một cái lốc lạnh cho Previa 91 của thằng này cho Bác Lexusforever và Bác ấy khen ngon, êm và nhẹ máy.

Đến phiên em mua cho em thì thợ Bác Vui dùng máy nén hơi kiểm tra thì báo bị xì phốt nên phải tháo ra thay phốt mới xài được.
Nếu "lịch sử" có lặp lại, lốc lạnh bác nên để thợ mua và bảo hành cho mình thì "an toàn" hơn. Khi tự mua lốc lạnh, quan trọng nhất là cái chân đế để bắt vào xe, nếu ko đúng của nó thì phải chế lại bát sắt => xấu. Pulley lớn nhỏ hay phốt bị xì thì ko có gì đáng ngại cả, cái này giải quyết trong 10p.

Giá lốc lạnh Previa ngoài chợ hiện nay khoảng 1,2 - 1,5 triệu/cái (giá này em mới cập nhật chiều hôm qua từ 1 bác chơi Previa - thông tin chưa kiểm chứng)

Cho nên nếu thợ tính 2 triệu/cái thì em thấy cũng hợp lý, vì ngta còn bảo hành cũng như rủi ro khi mua nhằm lốc lạnh bị rớt (cong cốt) hay bị ngâm nước.

Thợ mà sơ ý hay yếu nghề thì cũng bị dính chưởng như thường bác ah:D

Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
AC Compressor mới vào vị trí (ngay bên dướt máy phát điện):

Thay dây curoa mới luôn (Goodyear):

Thay luôn cục hút ẩm (hàng mới của Denso):

Lốc lạnh tuy bị sự cố xì phốt nhưng khắc phục xong thì nó chạy rất êm. Độ lạnh tốt. Thôi đành tạm hài lòng với những gì đang có và thầm mơ đến những thứ tốt đẹp hơn:)