Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Hôm nay em có một niềm vui cần chia sẻ:)

Hiện tượng của xe em:
1. Khi cài số D hoặc R, đạp thắng, tay lái bị rần. Thật ra là rần cả 2 ghế trước. Nếu nhìn bằng mắt thì rõ nhất là hai kính chiếu hậu rung, nên hình ảnh không rõ. Hiện tượng này chấm dứt ngay khi buông thắng để xe chạy. Sự rung rần tăng khi bật máy lạnh

2. Khi cài số D hoặc R, dù đạp thắng hay không đạp thắng, phần sàn xe ở khoang hành lý bị rần. Em kiểm chứng bằng cách bỏ mấy cái bao xốp ở khoang hành lý. Khi cài số D hoặc R, mấy cái bao xốp kêu sột soạt rất rõ. Sự rung rần tăng khi mở máy lạnh.

3. Mở cửa lùa mới nghe tiếng này (em phát hiện mỗi khi dừng xe cho người nhà xuống xe). Cài số D hoặc R, đạp thắng, từ ghế tài sẽ nghe từ phía gầm xe dưới cửa lùa phát ra tiếng rè rè như tiếng kim loại va chạm nhau.

Xử lý:
Thay 02 cục cao su hộp số. Em mua hàng chính hãng luôn, giá không hề đắt:
Bên trái:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Bên phải:

Kết quả:
Hiện tượng #1: giảm đến 90%. Có lẽ cũng chẳng thể đòi hỏi hơn.
Hiện tượng #2: hết hoàn toàn.
Hiện tượng #3: hết hoàn toàn.

Vui quá. Xin chia sẻ với các Bác.

Thường thì khi các cục cao su dùng để treo, đệm một bộ phận nào ở Previa 9x bị hư hỏng (bao gồm cao su chân máy, cao su hộp số, cao su láp trước, cao su đỡ dàn đầu láp) thì xe có hiện tượng (chung) là bị rung giật như bác Tuyên mô tả ở trên.

Vậy có cách nào phân biệt chính xác cục cao su nào là nguyên nhân gây ra rung giật ko hả mấy bác - ngoài việc phải chui xuống gầm xe để thăm khám trực tiếp?

• Like
Reactions: vothaithao
Hạng C
22/10/13
620
306
63
  • Like
Reactions: hoanglan200551
Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Thường thì khi các cục cao su dùng để treo, đệm một bộ phận nào ở Previa 9x bị hư hỏng (bao gồm cao su chân máy, cao su hộp số, cao su láp trước, cao su đỡ dàn đầu láp) thì xe có hiện tượng (chung) là bị rung giật như bác Tuyên mô tả ở trên.

Vậy có cách nào phân biệt chính xác cục cao su nào là nguyên nhân gây ra rung giật ko hả mấy bác - ngoài việc phải chui xuống gầm xe để thăm khám trực tiếp?

Em hạng D không thể trả lời câu hỏi của Hạng F được.

Hạng B2
5/9/12
251
172
43
:eek:

E hạng B (ruồi) ngồi ngóng chờ đáp án :eek:

• Like
Reactions: vothaithao
Hạng C
22/10/13
620
306
63
Vậy em mói Tập Lái cũng có nghĩa là phải ngồi đồng chờ Cao nhân xuất hiện và trả lời luôn hả mấy bác?
Đâu có Bác, Bác cứ tư vấn cho Thầy chủ thớt zụ cảm biến nhớt đi, đôi khi Bác tập lái mà am hiểu và có kinh ... nghiệm đầy mình thì sao.

• Like
Reactions: Previa1996