Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
tieuho123 nói:
thanh_truong nói:
Em mua giá cũng cao ma về còn phải chỉnh chọt tùm lum đây nè. Lần này gặp bác tieuho123 la phải phạt cafe mới được
em mượn câu trả lời của bác CC nhé : " em không cần biết như thế nào nhưng nếu bác muốn có 1 em previa chạy được (chưa nói đẹp nha) thì tổng tiền phải đầu tư không dưới 250t (tiền mua+dọn dẹp chỉnh sửa) " ......hi...hi
Mượn gió bẻ măng,,,,,,nước lên thuyền lên luôn há!

Hạng B2
21/7/12
314
25
18
Xedaumalai nói:
tieuho123 nói:
thanh_truong nói:
Em mua giá cũng cao ma về còn phải chỉnh chọt tùm lum đây nè. Lần này gặp bác tieuho123 la phải phạt cafe mới được
em mượn câu trả lời của bác CC nhé : " em không cần biết như thế nào nhưng nếu bác muốn có 1 em previa chạy được (chưa nói đẹp nha) thì tổng tiền phải đầu tư không dưới 250t (tiền mua+dọn dẹp chỉnh sửa) " ......hi...hi
Mượn gió bẻ măng,,,,,,nước lên thuyền lên luôn há!

Hạng F
10/3/07
5.056
8.609
113
Thủ Đức - TP.HCM
Em quyết định khởi động dự án chỉnh trang lại hệ thống giải nhiệt động cơ. Dự án này em âm thầm dấu Mợ Cả chuẩn bị cũng lâu rồi, nay mới bắt tay vào làm. Chắc sẽ mất nhiều ngày, mỗi ngày làm một ít sau giờ làm việc. Làm nhiều quá thì thế nào cũng xách mền gối ra xe ngủ thôi:D

Xe em hiện tại thì chạy khoảng 400 km thì nước làm mát hao 0,5 lít. Nắp két nước đã từng làm lại bằng đồng (chủ trước làm) và hiện có bị xì một lỗ nhỏ. Gần đây xe có hiện tượng là chạy lâu liên tục trên 4 tiếng thì khi dừng lại (vẫn nổ máy) hoặc bị kẹt xe thì kim nhiệt lên quá vạch giữa. Chạy tiếp thì kim nhiệt lại giảm xuống.

Công việc đầu tiên là kê xe lên và quan sát bao quát dưới gầm trước đã.
Previa 9X - Khổ vì yêu

Tháo miếng che phía dưới két nước. Phải mở 6 con ốc. Lâu ngày ốc bị rỉ sét nên mở hơi nặng.
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Nhìn từ đầu xe. Lọc nhớt:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Ngay sát bên trái lọc nhớt là cụm bơm nước (water pump) và van hằng nhiệt (thermostat):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Đây là bầu chứa van hằng nhiệt:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Hệ thống ống dẫn nhiệt xe em còn nguyên bản hết, không thấy có dấu hiệu đã làm lại, vậy nên em mới lo là tụi nó đến tuổi hết rồi.

Hai ống chính đều có phần ống sắt nối với ống cao su như vầy:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Bác Dũng Phương Phát nói Previa đến tuổi này thì mấy ống sắt hay bị mục làm xì nước. Em khám sơ bộ thì 2 cái ống sắt dẫn nước trên xe em còn tốt, chưa phát hiện chỗ nào mục. Mấy cái ống cao su thì em đang suy nghĩ không biết có nên thay hết cho yên tâm không. Nhìn chung thì em chưa phát hiện dấu hiệu rò rỉ nước ở các đường ống.

Phần dưới két nước. Ống nước dưới (ống lớn) và ống nhớt hộp số (ống nhỏ):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Gần hơn tí:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Đây là ốc xả nước:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Em xin tạm dừng. Chiều mai làm tiếp. Hồi chiều Bác Lengquanghuy gọi mà không ghé uống rượu Bàu Đá được. Tiếc đứt ruột:D

Last edited by a moderator:
sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113
Trước đây xe em chạy két nước zin 1 tép nhưng hay bị sôi nước và hao nước do két lủng rồi mang đi hàn. Nhờ người bạn mua bên Mỹ khoảng 100 USD và cầm tay về, em đã thay két nước mới 2 tép và nhân tiện thay toàn bộ dàn ống luôn cho an tâm vì thường đi xa nhưng bác nên đổi vòng siết ống vì cái zin lúc đó dễ tuột.

Hạng D
24/8/11
2.113
269
83
41
Cảm ơn các bác đẫ nhiệt tình tư vấn giúp em. Về tính lết của Previa thì em cũng chưa hiểu rõ lắm, do em nó tuổi cũng đã cao nên phụ tùng ở trong nước có rễ kiếm ko các bác ? việc làm đẹp thì em ko lo vì mình có hể làm từ từ, em chỉ lo về phần máy thôi các bác à. mong các bác cho em thêm chút hiểu biết về emnos để em có thêm tình yêu dành cho Previa.

Hạng F
22/12/08
5.349
227
63
NNHUNG nói:
Cảm ơn các bác đẫ nhiệt tình tư vấn giúp em. Về tính lết của Previa thì em cũng chưa hiểu rõ lắm, do em nó tuổi cũng đã cao nên phụ tùng ở trong nước có rễ kiếm ko các bác ? việc làm đẹp thì em ko lo vì mình có hể làm từ từ, em chỉ lo về phần máy thôi các bác à. mong các bác cho em thêm chút hiểu biết về emnos để em có thêm tình yêu dành cho Previa.
phụ tùng: có
tính nết: dễ thương
máy móc : vô tư

Hạng F
10/3/07
5.056
8.609
113
Thủ Đức - TP.HCM
sjw nói:
Trước đây xe em chạy két nước zin 1 tép nhưng hay bị sôi nước và hao nước do két lủng rồi mang đi hàn. Nhờ người bạn mua bên Mỹ khoảng 100 USD và cầm tay về, em đã thay két nước mới 2 tép và nhân tiện thay toàn bộ dàn ống luôn cho an tâm vì thường đi xa nhưng bác nên đổi vòng siết ống vì cái zin lúc đó dễ tuột.
Dạ em cám ơn Bác Sjw đã tư vấn. Em cũng mua két nước 2 tép trên Ebay giá $70, hiệu Radiator Classics. Không biết chất lượng ra sao. Em sẽ mua vòng siết loại khác như Bác tư vấn.

Hạng D
10/2/12
2.185
62
48
Q1 - TP.HCM
@ bác DDtuyen : ống nước của bác là loại có lớp bố , chịu nhiệt độ cao ....1m khoảng 100 - 150k ( loại tốt ). Nếu bác muốn thay có thể tháo ống mẫu trong xe và ra chổ 3 tháng 2 gần góc Tạ Yên mua là có đủ các loại luôn

Hạng D
8/5/12
1.797
136
63
41
Bác Tuyên chơi xe này mỗi lần sửa là chui xuống gầm, em sợ lắm
Nên kiếm con nâng hay làm cái cầu

Mỗi khi chui xuống em phải mang kính chống bụi. Mà bị hư mấy cái áo do dích nhớt