Hạng F
10/3/07
5.056
8.596
113
Thủ Đức - TP.HCM
Hôm nay em vô tình lụm được bí kíp các Bác ơi. Sướng hết cả người:D Số là em thấy Bác Tamtany nói có mua sơ cua một hôp ECM nên cũng bắt chước mua một cái trên Ebay. Chiều nay lắp vào thử thì quá sức bất ngờ vì xe đề nhạy nổ hơn (lắc chìa khóa cái nổ liền, lúc trước hơi kéo dài hơn một chút), khi xe đã đạt nhiệt độ ổn định thì galenti giảm nhỏ hơn trước nhiều và nhuyễn nhừ. Và tất nhiên là máy nổ cầm chừng êm hơn hẳn. Em chưa chạy ra đường thử. Tối giờ cứ nổ máy ngồi nghe chơi vậy đó:D

Hộp ECM đây:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Hộp này em mua giá $60, được tháo ra từ một chiếc Previa đời 93, chạy 136 ngàn mile.
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Hộp này còn zin, không có dấu tích đã mở ra. Các chân cắm còn vàng ươm:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Lắp vào xe (bên dưới ghế tài):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cũng từ cùng một xe tháo ra em còn mua được một cụm bướm ga. Cả buối chiều lau rửa cật lực (dơ kinh hoàng, chắc từ lúc mới đến lúc tháo ra khỏi xe nó chưa vệ sinh bao giờ). Em nó đây:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Em đang ngâm cứu cách tháo cái cũ ra. Khi tháo cụm bướm ra thì nước làm mát chảy ra phải không các Bác?

Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi
ddtuyen nói:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Em đang ngâm cứu cách tháo cái cũ ra. <span style=""color: #ff0000;"">Khi tháo cụm bướm ra thì nước làm mát chảy ra phải không các Bác? </span>
em thấy nó cũng có đường nước vào ra nên chắc cũng chảy chút chút chứ không nhiều...

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
kyanh911 nói:
ddtuyen nói:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Em đang ngâm cứu cách tháo cái cũ ra. <span style=""color: #ff0000;"">Khi tháo cụm bướm ra thì nước làm mát chảy ra phải không các Bác? </span>
em thấy nó cũng có đường nước vào ra nên chắc cũng chảy chút chút chứ không nhiều...
Hình như là đường chân không thì phải, nước đâu có vô đó?!

Hạng B2
4/10/11
244
32
28
Có đường nước Bác ơi. Nước này đi tuần hoàn trong động cơ. Ko qua két nước.

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Previa đo nói:
Em nghĩ nó để bù gaz? Nhưng nếu tuần hoàn kín trong động cơ (ko qua két nước) thì khi tháo lắp và sửa chữa, mình châm nước vô bằng đường nào Bác?

Hạng B2
12/3/12
450
95
28
Cái hộp ECM đó là cái ECU của các xe đời sau phải ko bác? Theo em hiểu thì nó có vai trò như một bộ xử lý trung tâm của xe?

Có hàng mới ko bác Tuyên :), nó có cho ship về VN hok hay bác ship qua bác Putin? Em thấy Ebay cể ship VN, nhưng làm sao biết là nó đã used bao nhiêu miles vậy bác? hay mình request lại thằng seller?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/10/11
244
32
28
[/quote]
Em nghĩ nó để bù gaz? Nhưng nếu tuần hoàn kín trong động cơ (ko qua két nước) thì khi tháo lắp và sửa chữa, mình châm nước vô bằng đường nào Bác?
[/quote]
Không cần phải châm thêm đâu bác ạ. Vì chỉ hao có ít thôi, động cơ sẽ tự bù nước từ bình phụ.
Bác nên chú ý đường nước này rất hay bị tắt. Do ống dẫn bằng sắt nên hay bị sét do đổ nước lã.

Hạng D
8/5/12
1.797
136
63
41
Nổ em là do bướm ga chứ ko phải ECU đâu. ECU dể gì mà chết được
Do tín hiệu khoảng 5v thôi

Hạng F
10/3/07
5.056
8.596
113
Thủ Đức - TP.HCM
flanker_c nói:
Cái hộp ECM đó là cái ECU của các xe đời sau phải ko bác? Theo em hiểu thì nó có vai trò như một bộ xử lý trung tâm của xe?

Có hàng mới ko bác Tuyên :), nó có cho ship về VN hok hay bác ship qua bác Putin? Em thấy Ebay cể ship VN, nhưng làm sao biết là nó đã used bao nhiêu miles vậy bác? hay mình request lại thằng seller?
ECU hay ECM theo em hiểu là một thôi Bác, hoạt động như một bộ xứ lý trung tâm như Bác nói.

Cái này trên Ebay chỉ có hàng cũ, giá giao động từ $40-100 tùy người bán. Em mua rồi nhờ Bác Putin ship về. Trong nhiều trường hợp người bán có ghi rõ đời xe và số mile của chiếc xe mà họ tháo phụ tùng. Mình cũng đành tin họ vậy thôi. Ví dụ như cái ECU này bác kéo xuống dưới một chút thì thấy người bán khai:
- Mileage: 247000
- Year: 1992

http://www.ebay.com/itm/9...mp;hash=item23149d5e7b

Hạng F
10/3/07
5.056
8.596
113
Thủ Đức - TP.HCM
Supervisor nói:
Nổ em là do bướm ga chứ ko phải ECU đâu. ECU dể gì mà chết được
Do tín hiệu khoảng 5v thôi
Em nghĩ ECU nó giao tiếp mật thiết với cảm biến bướm ga (throttle position sensor - TPS) nên chắc hẳn phải có ảnh hưởng đến galenti của xe xe chứ Bác. Cảm biến vị trí bướm ga là cái cục màu đen trong hình này:
Previa 9X - Khổ vì yêu

ECU đúng là rất khó chết nhưng lâu ngày thì nó có thể hoạt động không chính xác nữa. Hôm qua em không thay bướm ga mà chỉ mới thay ECU thì thấy xe nổ êm hơn hẳn đó Bác.