Hạng D
10/3/06
1.727
346
83
Vừa rồi đi mới đi khám xe theo định kỳ, thì phát hiện một bóng pha không sáng. May quá bác đăng kiểm cho qua, chỉ nhắc nhở. Về mở ra thì thấy mấy sợi dây điện bị cấn vỡ cách điện, gần đứt, may quá chưa bị chạm chập. Sau khi thay dây xong, lại phát hiện một bên bóng xenon không sáng trắng như bên kia. Dùng đồng hồ đo thì thấy điện áp đầu ballast chỉ có khoảng 9V (không nổ máy) và 10V khi nổ máy. Vậy là hệ thống dây đã quá cũ, các mối nối không tiếp xúc tốt rồi. Vậy chắc phải đi lên bác Dũng nhờ chú Mười đi lại đoạn dây mới.
Mấy bác nhớ lưu ý cái này nhe, nhất là mấy xe mà đèn chưa sáng nhe (còn mấy xe đèn sáng choang chắc đã đi lại hết rồi)..

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
ddtuyen nói:
huynhcuulong1973 nói:
Bác Tuyên Ơi hôm nào lên Bác Dũng PP em gủi trả Bác cái loc gió K&N = chầu gà đá hầm xả nhé!!
Dạ. Mong sớm gặp lại Bác.
Gà đá để đá chứ ,gà đá mà không đá đâu phải gà đá,đã gà đã đá mà hầm xả thì đâu gọi gà đá......he ...he..đó là gà hầm xả

Hạng B2
1/4/10
167
11
18
Vui nói:
ddtuyen nói:
huynhcuulong1973 nói:
Bác Tuyên Ơi hôm nào lên Bác Dũng PP em gủi trả Bác cái loc gió K&N = chầu gà đá hầm xả nhé!!
Dạ. Mong sớm gặp lại Bác.
Gà đá để đá chứ ,gà đá mà không đá đâu phải gà đá,đã gà đã đá mà hầm xả thì đâu gọi gà đá......he ...he..đó là gà hầm xả

Bác Vui thức trễ dữ hén! Cuối tuần này nếu rãnh sẽ ghé bác chỉnh chọt tí (v2 em vẫn còn)

Hạng F
10/3/07
5.056
8.598
113
Thủ Đức - TP.HCM
Cuối tuần này em đã thay xong cụm bướm ga mặc dù mua nó cách đây cũng mấy tháng rồi. Cụm bướm ga mua trên Ebay lúc đầu rất dơ vì được tháo từ xe cũ ra. Sau khi vệ sinh bằng chai xịt vệ sinh chế hòa khí (tẩy rửa rất mạnh) thì được như vầy:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Đồng tiền còn rất đẹp, y như mới:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Mua cụm bướm ga này hời quá vì có luôn cảm biến bị trí bướm ga (TPS - throttle position sensor):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Và van điều khiển cầm chừng (IAC - Idle air control valve):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Hai cái cảm biến này nó bán riêng cũng rất đắt. Còn nguyên dấu niêm chưa mở:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Hạng F
10/3/07
5.056
8.598
113
Thủ Đức - TP.HCM
Sau khi vệ sinh bướm ga xong, em tháo tiếp 2 cảm biến ra vệ sinh. Trước hết là van điều khiển cầm chừng IAC. Mặc dù đã được khuyến cáo là 4 con ốc rất khó mở, cuối cùng em đã phá banh 3 con vì phải dùng búa đóng nó mới chịu ra:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Không sao. Cũng theo khuyến cáo em đã mua sẵn 8 con ốc mới luôn rồi:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Bên trong rất dơ:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Sau khi vệ sinh bằng RP7 (không nên dùng dung dịch vệ sinh chế hòa khí vì dung dịch này tẩy rửa và ăn mòn mạnh, sẽ làm hại cảm biến):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Van IAC khi ráp vào thân bướm ga cần phải có cọng ron cao su. Em thay cọng ron này luôn:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cảm biến vị trí bướm ga TPS thì không dơ, khỏi cần vệ sinh cũng được. Trước khi tháo cảm biến TPS ra thì cần đánh dấu để ráp lại đúng vị trí ban đầu.
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu