Hạng F
10/3/07
5.056
8.607
113
Thủ Đức - TP.HCM
Sẵn dịp thay dàn quy-lát phải tháo bộ chia điện, em bèn lôi bộ này ra cho thợ lắp luôn. Bộ này em mua đã lâu, dự tính phải tự tay thay vào để còn thực hành món căn lửa.

Thân bộ chia điện:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Đầu cắm vào quy-lát:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Bộ chia điện của Previa là của Denso. Thay rotor mới hiệu Denso luôn cho nó đồng bộ:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Thay ron mới để đảm bảo không chảy nhớt:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Thay nắp bộ chia điện mới hiệu Denso luôn:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Đồ cũ tháo xe ra mà không hiểu sao nó lại còn mới đến vậy. Miếng tản nhiệt không hề bị rỉ sét:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Lần đi garage này em cũng thay luôn cạc-te nhớt máy vì cái cũ trên xe bị cạ quẹt móp hết cả và cũng đang bị rịn nhớt:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cạc-te mới tháo ra từ một em Previa 92, còn nguyên vẹn:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Thay cạc-te nhớt mới vào thì phát sinh một vấn đề là khi lắp miếng sắt che gầm vào thì nó cạ sát đáy cạc-te nhớt luôn, làm cho máy rung rất kỳ khôi. Nguyên nhân là do cạc-te cũ bị móp lõm vào trong rất nhiều và miếng thép che gầm được đo ni và gò cho khớp với cạc-te cũ. Cạc-te mới thì lại còn nguyên vẹn nên bị cạ. Lại phải nhờ thợ đồng làm lại miếng che.

Hạng D
10/2/12
2.185
62
48
Q1 - TP.HCM
ddtuyen nói:
traunuoc nói:
Em nghĩ nếu bạc Tuyến sở hữu 1 em 2013 chắc bác k vui vì k có chuyện để làm. Phục bác hết sức. Thầy giáo tiếng Tây mà như kỹ sư cơ khí vậy ah
Dạ đúng đó Bác. Như có lần em đã chia sẻ, nếu một ngày nào đó em không còn gì để làm cho em Previa này thì em sẽ buồn lắm.
Chuyện nhỏ mà Bác......Bác lại mua 1 em Pre 9x khác và lại bắt đầu từ đầu nhưng đảm bảo chiếc sau sẽ Ok hơn vì lần này Bác đã có kinh nghiệm đầy mình:):):):):)

Hạng F
10/3/07
5.056
8.607
113
Thủ Đức - TP.HCM
tamtany nói:
Đầu quy-lat hết nhiêu lúa vậy bác Tuyên?
Dạ đầu quy-lát này Bác Vui tính giá 7,5 triệu bao công lắp đặt và có bảo hành kỹ thuật.
Giá này chưa bao gồm tiền bộ ron. Vừa rồi em xài bộ ron full set mua từ Mỹ giá $48.

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
ddtuyen nói:
tamtany nói:
Đầu quy-lat hết nhiêu lúa vậy bác Tuyên?
Dạ đầu quy-lát này Bác Vui tính giá 7,5 triệu bao công lắp đặt và có bảo hành kỹ thuật.
Giá này chưa bao gồm tiền bộ ron. Vừa rồi em xài bộ ron full set mua từ Mỹ giá $48.
Giá hợp lý! Nếu hàng ngon thì bác sẽ không còn nghe tiếng cò gõ "lanh canh... lanh canh" nữa!

Hạng B2
12/3/12
450
95
28
Em có cái thắc mắc do thiếu hiểu biết và lười đọc sách của bác Tâm tí: quy lát nhiệm vụ nó làm gì và tại sao của bác Tuyên nó lại bị hỏng? Do máy quá nóng? Ngoài ra có khi nào tự nhiên nó hỏng ko nhỉ?

Giá của nó cũng gần ngang giá thay hộp số nên em cũng thấy lo lo, hồi nào giờ chỉ nghe và thấy nắp quy lát của... cây súng.

Hạng B2
9/1/10
294
13
18
Quy lát nó đóng mở valve (supap) bác ạ. Chạy riết thì nó fải mòn thôi. Nó mòn nó sẽ kêu.

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
flanker_c nói:
Em có cái thắc mắc do thiếu hiểu biết và lười đọc sách của bác Tâm tí: quy lát nhiệm vụ nó làm gì và tại sao của bác Tuyên nó lại bị hỏng? Do máy quá nóng? Ngoài ra có khi nào tự nhiên nó hỏng ko nhỉ?

Giá của nó cũng gần ngang giá thay hộp số nên em cũng thấy lo lo, hồi nào giờ chỉ nghe và thấy nắp quy lát của... cây súng.
1 phần quan trọng của quy-lat là cơ cấu tự động tăng-đơ khe hở giữa cò và xu-pap. Khi các bộ phận này mòn, lỏng thì sẽ có tiếng gõ của cò và xu-pap. Tiếng "lanh canh" rất dễ nghe! Lúc này máy sẽ giảm công suất 1 phần do các xu-pap đóng mở hơi trễ.
Quan trọng hơn nữa là các xu-pap. Nếu còn ngon thì kín hơi, giữ được áp suất buồng đốt. Nếu hụt thì máy yếu ngay!
Một bệnh nữa hay gặp là nước làm mát len vào khe hở join quy-lat, gặp nhiệt độ cao, sôi làm hao nước. Cái này thợ kêu là "thổi join".
Nói chung quy-lat là thứ quan trọng nên nó mắc tiền là đúng thôi. Xe em thay tháng 4 năm trước. Êm ru bà rù! :)

Last edited by a moderator: