sjw
Chi Hội Phó FFC
4/8/10
2.802
604
113
Xedaumalai nói:
Supervisor nói:
tamtany nói:
Của em thì sau khi độ quạt giải nhiệt bằng điện thì phải đổi dinamo 90A của Lexus + bình khô 75Ah của Delkor. Lắp vừa + vẫn chạy tốt từ 28/7/2011 đến nay.
Quạt có max dòng là 30A làm gì phải nâng cấp máy phát????
Bác ấy lấy mốc thời gian thay dynamo lớn hơn là lúc thay quạt giải nhiệt đó mà. Còn vì sao thay máy phát lớn hơn là bởi cái cũ bị hư và tổng trở bây giờ đã lớn hơn nhiều (do độ chế nhiều thiết bị điện hơn hồi nguyên bản) chứ ko phải chỉ vì thêm 1 cái quạt mà nâng công suất máy phát bác ah!
Sao giờ này nghe mấy tay kia hẹn nhau nhậu mà bác không tham gia à?
Bình chuẩn của Previa 96 là 65Ah

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
sjw nói:
Xedaumalai nói:
Supervisor nói:
tamtany nói:
Của em thì sau khi độ quạt giải nhiệt bằng điện thì phải đổi dinamo 90A của Lexus + bình khô 75Ah của Delkor. Lắp vừa + vẫn chạy tốt từ 28/7/2011 đến nay.
Bác ấy lấy mốc thời gian thay dynamo lớn hơn là lúc thay quạt giải nhiệt đó mà. Còn vì sao thay máy phát lớn hơn là bởi cái cũ bị hư và tổng trở bây giờ đã lớn hơn nhiều (do độ chế nhiều thiết bị điện hơn hồi nguyên bản) chứ ko phải chỉ vì thêm 1 cái quạt mà nâng công suất máy phát bác ah!
Sao giờ này nghe mấy tay kia hẹn nhau nhậu mà bác không tham gia à?
Bình chuẩn của Previa 96 là 65Ah
À em có cái hẹn lúc 19h, với lại em rất ngại chỗ đông người bác ah:)

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Supervisor nói:
tamtany nói:
Quạt giải nhiệt zin là quạt cơ, chạy ly hợp dầu, em thay bằng 2 quạt điện, lắp thermostart không hợp nên quạt chạy nhiều quá mức, dinamo cũ cấp điện không đủ nên phải đổi cái bự hơn + bình lớn hơn, nếu không chạy đêm trong phố (tốc độ thấp + máy nóng > quạt chạy nhiều hơn) sẽ bị sụt áp bình.
Sau khi em thay thermostart khác phù hợp hơn, nên quạt chạy cũng ít hơn. Em nghĩ nếu làm bước này trước thì không phải đổi dinamo + bình! :D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
21/7/12
314
25
18
Quạt giải nhiệt của em hôm bữa bị đứt dây em câu laik chung với máy lạnh bật máy lạnh là quạt nó quay, em xài quạt của thằnG MEC. Vậy em câu vậy có sau không mấy bác?

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
thanh_truong nói:
Quạt giải nhiệt của em hôm bữa bị đứt dây em câu laik chung với máy lạnh bật máy lạnh là quạt nó quay, em xài quạt của thằnG MEC. Vậy em câu vậy có sau không mấy bác?
ko chết thằng tây nào đâu bác:D

Tập Lái
9/4/13
12
0
0
ddtuyen nói:
nkphung nói:
75ah là đúng chuẩn
75 AH bỏ không lọt cái khay chứa bình thì làm sao gọi là đúng chuẩn ạ? Giảm xuông 70 AH thì lại không bắt vừa cái bát giữ bình. Mà sách hướng dẫn bảo phải cố định bình thật chắc để phòng tránh bị nứt vỏ bình trong khi vận hành hoặc làm trào axit ra ngoài.

Em thấy 65 AH là vừa nhất. Em nhớ có đọc đâu đó là bình zin của Previa chỉ có 55 AH.
Sơ ri, đúng chuẩn Tarago bà con với Previa, ah càng cao thời gian tích điện càng dài khi không nổ máy nghe nhạc lâu hết điện hơn, bình hết điện không tự đề máy được phải câu nhờ xe khác thì khổ, cái đế đặt acquy có thể mua lớn hơn mà, khi máy có sự cố về lửa hay môi trường quá lạnh mình sẽ đề được nhiều lần hơn, nhiều cơ hội hơn trước khi phải nhờ quyền trợ giúp.:D

Hạng F
10/3/07
5.056
8.579
113
Thủ Đức - TP.HCM
Em tiếp tục với hệ thống khí xả. Hai cảm biến oxy (oxygen sensor) mua trên Ebay đã về tới. Nhưng không ngờ thay 2 cái cảm biến này lại vất vả và mất thời gian đến vậy:mad: Biết vậy nhờ garage ngay từ đầu cho nó khỏe:D

Hai cảm biến oxy của Denso:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cám biến oxy trước (upstream) mã 234-4072 giá $50.61:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cảm biến oxy sau (downstream) mã 234-2052 em mua được giá rẻ nhất trên Ebay (chỉ có một cái) là 23.75
Previa 9X - Khổ vì yêu

Mỗi cảm biến có kèm theo ron luôn:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Trước khi mua, em đã tra kỹ lưỡng mã trên website của Denso để đảm bảo mua đúng chủng loại cho Previa 91. Các Bác cũng không phải lo về cảm biến oxy hén vì trên Ebay bán rất nhiều. Chi phí ship về Việt Nam không bao nhiêu.

Cảm biến oxy trước:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Giắc cắm của cảm biến oxy trước có 4 dây:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Dùng khóa 12 mở con ốc bắt cảm biến oxy vào đường ống xả:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cám biến mới vào vị trí:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cắm lại giắc cắm:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Đến đây thì mọi chuyện rất xuông sẻ và hứng thú:D Đến cảm biến oxy sau mới có chuyện.

Giắc cắm của cảm biến oxy sau chỉ có 2 dây:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cảm biến oxy sau:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Cảm biến sau có vẻ chưa được tháo ra lần nào nên 2 con ốc rất rỉ sét. Khi đưa khóa vào mở thì không những không ra mà con tuôn hết cạnh ốc. Nằm dưới gầm cả 2 tiếng đồng hồ làm đủ cách vẫn không mở được. Em phá banh miếng che ra rồi dùng kìm bấm cũng không xong:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cuối cùng đành chờ trời sáng thì đưa em nó lên Garage Phương Phát:D
Ngồi uống cà phê bên kia đường nghe tiếng búa gõ xót cả ruột:D Uống xong ly cà phê trở qua thì thợ đã mở được rồi. Mẹo là phải tháo cây láp sau ra để thoáng chỗ đưa búa vào:D

Cảm biến mới vào vị trí. Miếng che được gò hàn trả lại hình dạng ban đâu luôn:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Vậy là em tạm ngưng dự án hệ thống khí xả. Những thứ đã làm bao gồm: thay ống pô (cũ, chôm từ xe khác:D, zin của Previa nhưng cũng đã làm lại bên trong), thay van lưu hồi khí xả EGR mới, thay van điều biến khí xả mới và 2 cảm biến oxy mới. Mơ ước của em là thay tiếp bộ catalytic converter và kiếm được cái ống pô còn nguyên bản của Previa để phục hồi tiếng rít đặc trưng của Previa:D

Last edited by a moderator:
Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
Một lần nữa tâm phục khẩu phục bác TUYÊN dù em là gara .
.Với sự đam mê và hiểu biết kiến thức kỷ thuật oto bác thật là một tiềm năng kỷ thuật hiếm có của os nói chung và previa nói riêng.Tay yếu chân mềm mà ...he..he ngang dọc.

• Like
Reactions: Previa1996
Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46
Vui nói:
Một lần nữa tâm phục khẩu phục bác TUYÊN dù em là gara .
.Với sự đam mê và hiểu biết kiến thức kỷ thuật oto bác thật là một tiềm năng kỷ thuật hiếm có của os nói chung và previa nói riêng.Tay yếu chân mềm mà ...he..he ngang dọc.

hõng có xiền đổi xe mới nên khổ thân và khổ tâm dzị đó, hic hic ....