Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Các Bác cứ bàn chuyện ăn nhậu hén. Em thì lo cho em mập của em tí:D
Tiếp tục với hệ thống khí xả. Món tiếp theo đã về. Đó là van điều biến khí xả (nằm kế van EGR). Còn nguyên đai nguyên kiện:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Khui ra:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Tháo van cũ ra. Van điều biến khí xả (EGR transducer) nằm kế bên van EGR trong hầm máy dưới ghế tài:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Rút 2 ống hơi nối với cụm bướm ga:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Rút tiếp ống hơi nối với ống trên của van EGR:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Rồi đến ống hơi nối với ống dưới của van EGR:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Tháo 2 con ốc loại này:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Một con nằm phía ngoài:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Một còn nằm hơi khuất phía trong:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Bây giờ có thể nghiêng cụm van điều biến khí xả và lấy ra ngoài ở vị trí này:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Lấy ra ngoài:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Van điều biến khí xả được giữ chặt bằng cái ngàm kẹp này:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Thay van mới vào:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Gắn cả cụm vào vị trí trở lại:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Chạy thử xe thì không thấy có khác biệt gì.
Dự án hệ thống khí xả của em còn xử tiếp 2 con cảm biến oxy nữa là hoàn thành.

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
lengquanghuy nói:
ddtuyen nói:
Hôm nay em bắt đầu tiến đánh đến hệ thống khí xả (emission system). Làm lại hệ thống này cũng hao tài lắm nên phải làm từ từ thôi. Mà nếu hệ thống này ngon thì hiệu xuất của động cơ chắc chắn sẽ được cải thiện đáng kể.

Em chọn bắt đầu bằng hệ thống tuàn hoàn khí thải trước (Exhaust Gas Circulation - EGR). Các Bác tham khảo thêm về hệ thống tuần hoàn khi thải tại đây:
http://forum.benhvienoto....-egr-system-30354.html

Van EGR (Exhaust Gas Circulation Valve):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cái van EGR này là hàng mới chính hãng. Em thấy tay kia bán giá $59.99 trên Ebay là mua ngay không cần suy nghĩ vì trên Ebay van EGR của các hãng khác đã trên $200.
Cái vụ này khi nào bác gặp và giá cả cũng tương tự vậy thì em nhờ bác quất cho em với. xe cũng bị hỏng đúng con này nên chạy khoảng 200km thì lại báo lỗi 71 nên rất phiền. nhờ bác C.Cường thì đúng giá $200 nên chát quá em theo không nổi.
đa tạ bác trước.

Em nghĩ cách nhanh nhất để khắc phục tình hình là Bác lấy cán van EGR cũ tháo ra từ xe em đi. Nó còn tốt, không bị lỗi nhứ Bác nói. Hôm rồi thợ của Bác Dũng kiểm tra bảo còn OK. Chi phí tính bằng cháo vịt và rượu Bàu Đá được rồi ạ.

Hạng B2
31/3/10
335
16
18
Quy Nhơn - Bình Định
ddtuyen nói:
lengquanghuy nói:
ddtuyen nói:
Hôm nay em bắt đầu tiến đánh đến hệ thống khí xả (emission system). Làm lại hệ thống này cũng hao tài lắm nên phải làm từ từ thôi. Mà nếu hệ thống này ngon thì hiệu xuất của động cơ chắc chắn sẽ được cải thiện đáng kể.

Em chọn bắt đầu bằng hệ thống tuàn hoàn khí thải trước (Exhaust Gas Circulation - EGR). Các Bác tham khảo thêm về hệ thống tuần hoàn khi thải tại đây:
http://forum.benhvienoto....-egr-system-30354.html

Van EGR (Exhaust Gas Circulation Valve):
Previa 9X - Khổ vì yêu

Cái van EGR này là hàng mới chính hãng. Em thấy tay kia bán giá $59.99 trên Ebay là mua ngay không cần suy nghĩ vì trên Ebay van EGR của các hãng khác đã trên $200.
Cái vụ này khi nào bác gặp và giá cả cũng tương tự vậy thì em nhờ bác quất cho em với. xe cũng bị hỏng đúng con này nên chạy khoảng 200km thì lại báo lỗi 71 nên rất phiền. nhờ bác C.Cường thì đúng giá $200 nên chát quá em theo không nổi.
đa tạ bác trước.

Em nghĩ cách nhanh nhất để khắc phục tình hình là Bác lấy cán van EGR cũ tháo ra từ xe em đi. Nó còn tốt, không bị lỗi nhứ Bác nói. Hôm rồi thợ của Bác Dũng kiểm tra bảo còn OK. Chi phí tính bằng cháo vịt và rượu Bàu Đá được rồi ạ.
thật là cảm ơn bác Tuyên quá, nhưng cũng là ngại quá vì cái gì cũng xin cả, hiện tại cái vô lăng em đang dùng cũng là của bác gửi. Nhưng riêng vụ rượu bàu đá thì lúc nào em cũng luôn sẳn sàng cho cả hội luôn.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
nguoiphutinh nói:
Các bác lưu ý cho em 1 chuyện nhé. Cái lọc gió cực kỳ quan trọng để xe êm, ít hao xăng.
Nên kiểm tra mỗi tháng hay 1 thời gian định kỳ nhưng đừng quá lâu.
Xe em mấy hôm nay tiếng nổ rất lỳ rồi thêm 1 số bệnh không rõ nguyên nhân. Mới đem qua anh Dũng thay 1 sợi co-roa mới.
Nhưng tiếng nổ cũng không mượt lắm.
Tối nay 2 cha con em xuống tháo lọc gió K&N ra. Vệ sinh sạch sẽ, để chất lọc gió vô lại.
Tiếng nổ khác hẳn, êm re.
Thời tiết và không khí ở Tp HCM và cả VN không sạch cho lắm. Các bác nen chú ý cho em nó chút.
Đúng như Bác Nguoiphutinh nói, lọc gió rất quan trọng. Xe nổ cầm chừng không đều cũng có thể do lọc gió.
Xe em gần đây khi nổ cầm chừng thì galenti lên xuống nhè nhẹ. Cái này mình mở nắp capô nghe tiếng quạt sẽ phát hiện liền. Lọc gió cũ thì ngay cả Bác Dũng bảo vẫn còn mới thay chi uổng (em xài mới hơn một năm, hiệu Sakura). Em vẫn quyết định thay cái mới thì galenti đều lại liền.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Trưa nay sau khi lẻn đi lai rai với Bác SUV7Seats và có gặp Bác Chiêu Cường nữa thì em vẫn còn tỉnh táo để ghé mua bình accu về tự thay. Cái này sau khi tham khảo ý kiến các Bác khác trong hội thì phải làm liền chứ không nó nguội mất:D

Em mua bình nước GS 65 AH giá 1,3 triệu. Tiệm bán thu lại bình khô Rocket cũ trên xe giá 250 ngàn nên cuối cùng em chỉ trả có 1.050.000 đồng.

Mang về nhà cắm sạc:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Previa 9X - Khổ vì yêu

Trong khi chờ đợi thì tháo khay đựng bình ra rửa và lau chùi sàn xe bên dưới khay:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Lắp khay vào trở lại:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Đặt bình accu mới lên khay, loại 65 AH là vừa vặn:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Gắn bát giữ accu. May quá, bình mà cao hơn một chút thôi là không gắn được bát giữ:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Lắp cọc bình vào:
Previa 9X - Khổ vì yêu

Thế là xong một nhiệm vụ nữa.

Hạng C
26/4/07
817
1
16
39
www.dungquang.com
KHâm phục bác tuyên ,e ít khi đọc hết cái topic nào từ trang 1 đến trang cuối ko bỏ trang nào ,nhưng cái này là lần đầu tiên .Hôm nào có dịp e lên giao lưu với các bác mới được .