Hạng B1
17/11/15
63
162
33
47
Chào các bác. Đọc comment của một số bác về bị phạt do quay đầu trên vạch dành cho người đi bộ, mình muốn chia sẻ mấy suy nghĩ cá nhân. Với hệ thống giao thông như VN, CSGT quá dễ để kiếm bánh mì bằng cách bắt những lỗi như vậy. Tự nhận mình là người lái xe rất có ý thức, nhưng nhiều khi muốn quay xe cho đúng, tức là đi qua vạch dành cho người đi bộ, thì ngay lập tức gây tắc đường. Nhiều lần mình đã đi như vậy, nhưng đúng là gây tắc đường và nhận được rất nhiều lườm nguyt của các tài xê, và các 2B khác, kiểu như là "đ biết đi xe ah". Sau này quan sát không có người đi bộ, và để đảm bảo lưu thông, mình quay đầu luôn. Với giao thông của Việt nam, đi như vậy là hoàn toàn có thể chấp nhận được. Các bác CSGT đúng là không nên kiếm b mì bằng cách phạt những người đó. Cbác đi bắt mấy ông vượt đèn đỏ, tốc độ, say rượu lái xe...thì hay hơn.
Nếu các bác từng lai xe ở nước ngoài sẽ thấy hệ thống giao thông của họ support cho việc đi qua vạch đi bộ mới quay xe, ngã tư rộng, khoa học, lưu thông chủ yêu là xe hơi.

Hạng F
4/1/08
8.297
111.552
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Vụ này mình có ý kiến từ lâu. Lúc xe 4b được phép quay đầu thì người đi bộ đang chờ đèn đỏ.

Nếu theo đúng luật thì 4b phải 2 lần cán qua khu vực này.

Ở nhiều nước, vạch cho người đi bộ nó kẻ sau chỗ quay đầu xe nên mới có vụ cấm này. Copy về VN thì copy mỗi cái luật.

Hạng B2
22/5/12
452
139
43
Thật ra chỉ cần cắt ngắn con lươn ở giao lộ khoảng 10m là đủ để các xe quay đầu, mắc mớ gì phải làm con lươn tới tận ngã 4 mới chịu. Nản

Hạng B1
17/11/15
63
162
33
47
e có mấy a bạn bi quan bi quan về Viêt Nam lắm. E bảo là thiên đường đấy ^^, nhưng ông nào có điều kiện toàn cho con đi học nước ngoài từ cấp 3 rồi định hướng ở lại luôn. Họ bảo nói thì hay, nhưng các cấp thực hiện lung tung lắm. Có bác con cái thì cho đi học ở bển hết, vừa kể câu chuyện, định cùng 1 đối tác là quỹ phi lợi nhuận định mở trường đào tạo nghề cho thanh niên, học phí rẻ vì được subsidy, về địa phương làm thủ tục bị vòi tiền, thế là chán luôn bỏ. Nhiều câu chuyện tương tự kể không hết. Nhưng e cũng thấy nhiều bác cũng tâm huyết, bảo thôi mình cứ làm tốt việc của mình được rồi. Mong sao các quan chức bớt lợi ích cá nhân tý, giờ chắc cũng nhiều người giàu rồi, không phải lo miếng cơm manh áo nữa, cố gắng tạo môi trường thuận lợi tý cho nhân dân làm ăn, minh bạch hơn thì tốt.

Hạng B1
23/9/15
92
115
33
48
Chào các bác. Đọc comment của một số bác về bị phạt do quay đầu trên vạch dành cho người đi bộ, mình muốn chia sẻ mấy suy nghĩ cá nhân. Với hệ thống giao thông như VN, CSGT quá dễ để kiếm bánh mì bằng cách bắt những lỗi như vậy. Tự nhận mình là người lái xe rất có ý thức, nhưng nhiều khi muốn quay xe cho đúng, tức là đi qua vạch dành cho người đi bộ, thì ngay lập tức gây tắc đường. Nhiều lần mình đã đi như vậy, nhưng đúng là gây tắc đường và nhận được rất nhiều lườm nguyt của các tài xê, và các 2B khác, kiểu như là "đ biết đi xe ah". Sau này quan sát không có người đi bộ, và để đảm bảo lưu thông, mình quay đầu luôn. Với giao thông của Việt nam, đi như vậy là hoàn toàn có thể chấp nhận được. Các bác CSGT đúng là không nên kiếm b mì bằng cách phạt những người đó. Cbác đi bắt mấy ông vượt đèn đỏ, tốc độ, say rượu lái xe...thì hay hơn.
Nếu các bác từng lai xe ở nước ngoài sẽ thấy hệ thống giao thông của họ support cho việc đi qua vạch đi bộ mới quay xe, ngã tư rộng, khoa học, lưu thông chủ yêu là xe hơi.
Mấy bác chia sẻ mánh của xxx bắt bậy ngày càng nhiều làm ăn ngày càng khó khăn, bỏ sao được lỗi này mà bỏ ?

Hạng D
14/8/14
1.435
895
113
Luật đã quy định không được đỗ, dừng, quẹo.......trên vạch dành cho người đi bộ. Thôi cứ chấp hành, không cãi được đâu, chỉ là nếu có bí quá thì cứ quẹo đại.