Hạng B2
11/2/08
344
20
18
Vùng sâu vùng xa
Re:Ra đường gặp phụ nữ lái xe các bác có nhường không !!

Em thấy nữ là chạy xa, sợ lắm, mấy mợ giật mình quẹo, thắng gấp thì mệt lắm, hihihaha

Hạng B1
13/1/10
72
1
8
45

Bác cứ chạy khoảng 2k km là ra đường sẽ đòi vưọt người khác ngay thôi mà :)

Hạng B2
24/3/10
156
9
18

em cũng bị tình trạng như thế khi đang chạy, mới lấy bằng dc có vài tuần nay. Chạy xe cứ nói là căng hết cả lên, nhất là các bác tài phía sau cứ xi nhan, đá đèn đòi vượt, trong khi lane bên phải thì xe tải, cong cứ ùn ùn...nhìn hãi ko chịu dc...dứt khoát ko nhường, cứ lane ta..ta chạy. Thế là các bác vượt phải, cúp đầu..bó tay. em đang tính dán cái chữ MỚI LẤY BẰNG sau xe. Các bác thấy ổn ko?

Tập Lái
27/3/10
6
0
0

Có bác tomyam giống em kìa . Thôi em nghiệm ra chân lý rồi . Cứ phải luyện tay lái cho giỏi , chạy đúng luật , đúng lane , chứ cứ nghĩ mới chạy , rồi không dám chạy thì chán lắm . Có thương tích thì về anh xã làm BH.

Hạng B2
2/3/08
129
19
18
www.apco.com.vn

tomyam nói:
em cũng bị tình trạng như thế khi đang chạy, mới lấy bằng dc có vài tuần nay. Chạy xe cứ nói là căng hết cả lên, nhất là các bác tài phía sau cứ xi nhan, đá đèn đòi vượt, trong khi lane bên phải thì xe tải, cong cứ ùn ùn...nhìn hãi ko chịu dc...dứt khoát ko nhường, cứ lane ta..ta chạy. Thế là các bác vượt phải, cúp đầu..bó tay. em đang tính dán cái chữ MỚI LẤY BẰNG sau xe. Các bác thấy ổn ko?

Nếu đúng như tình hình này thì em cũng làm như bác, hoặc chạy nhanh hơn tí. Vậy thôi. Em ghét nhất cái kiểu đường đông, mà có mấy bác cứ đòi vượt inh ỏi, nhá đèn tới tấp ( nhất là taxi ). An toàn trên hết.
@ mợ chủ thớt : tâm lý mợ rất giống gấu nhà em. Từ từ sẽ ổn thôi mợ ạh. Cố lên !
Cơ mà mợ ở Q7 chỗ nào nhỉ ? Vợ chồng em ở cầu Phú Mỹ ^_^

Hạng B1
8/6/05
98
0
6
46

minhpq nói:
Mới lái 15 ngày , ra đường "Sợ quá ": thấy phụ nữ lái xe mà chẳng nhường , đàn ông kỳ ghê ! . Lái được tháng rưỡi , ra đường " Cũng chẳng sợ như mình nghĩ " . Lái được năm rưỡi : " Không nhường mà còn đòi cương với chị hả - tới luôn " Kinh nghiệm của vợ mình đó

Bà cả mình về tâm sự cũng y chang thế

Hạng B1
8/6/05
98
0
6
46

meyeusam nói:
Em là phụ nữ mới lái xe được 15 ngày . Ra ngòai đường bây giờ sợ quá , mấy bác lái xe biết là phụ nữ lái nên càng ép , lấn , dành đường , nhất là mấy ông taxi , đường thì đông mà đằng sau cứ nhấn kèn , nhá đèn đòi vượt , vượt không được thì vượt lên phải , rồi cúp đầu xe về lại lane. Phụ nữ chúng em ra đường thao tác hơi chậm , chứ có chạy rùa bò cản đường đâu cơ chứ . Em định làm cái decal dán sau xe : wowan driving để mấy anh biết mà thông cảm , chứ chạy thành phố thế này em hãi lắm. Chỉ mong các bác nam ra đường gặp phụ nữ lái xe thì đừng hối thúc , lấn ép > Như chiều này em chạy từ Gò vấp qua Sân bay , có 1 bác vios thì phải màu nâu , đường hồng hà các bác biết trật thế nào , xe gắn máy chạy đầy đường , thế mà cứ chạy xát đuôi xe em , kèn , nhá đèn liên tục đòi vượt . chạy 1 đọan , nhìn kiếng chiếu hậu không thấy bác ý đâu , ai ngờ bác ấy chạy ngay bên phải em , bóp kèn inh ỏi nhưng không vượt được vì xe gắn máy đông . thế mà bác ý nỡ lòng nào mới 6h chiều mà mở đèn pha chạy sau xe em :( :(, qua đến dường Trường Sơn mới vươt . Hy vọng bác đó không ở trên này .:(

Thật ra không chứng kiến mợ đi ra sao, có nối đuôi xe trước không (hay cách xe trước chục mét), có đi dang 6/4 không,... Với lại lộ trình của mợ là lộ trình ra sân bay, mình bị trễ chuyến bay khi ra sân bay 1 vài lần nên nhiều lúc mình đi xe trên đường mình cố gắng định hình lộ trình đi có giao nhau với những dối tượng nào để nhường cho họ, giống như là ưu tiên ấy.
Chữa cháy, Quân sự, Công an, Cứu thương,... Woman lái, nguời ra sân bay,... Bình thuờng khi xin vượt thì bác tài sau cũng đã quan sát khả năng có vượt được hay không họ mơí xin.

Hạng C
27/1/08
600
4
18
40
OSCF

chào mợ, có vài điều chia sẽ với mợ về việc lái xe:
- việc quan trong nhất của lái xe là thoải mái, em thấy các mợ leo lên xe là chỉnh ghế vào sát vô lăng để dễ diều khiển. Điều này là sai lầm vì ngồi rông rãi thoải mái mới đem cảm giác chạy xe nhiều nhất, chứ lúc nào cũng lo sợ thì đâu cần đầu óc để xử lý những tình huống trên đường. Tư thế ngồi cần vô lăng cá nhân em thấy và chỉ nhiều người mới lái là: chỉnh ghế làm sao mà đặt 2 cánh tay lên đỉnh vô lăng, cánh tay mình đc thẳng ra với cảm giác là để chứ kg cầm vô lăng. Điều này là quan trọng vì khi điều khiển xe đường dài hoặc hay bị kẹt xe mà cứ cầm vô lăng sẽ mau mỏi tay, lưng sẽ đau. Những xe sau này thường có tay lái trợ lực nên việc điều khiển cũng nhẹ nhàng, nếu đc thì mợ tập điều khiển vô lăng 1 tay, tay còn lại để trên cần số (dành cho xe số sàn) để việc thao tác chuyển số dễ dang hơn mà kg cần nhìn cần số.
- Kính chiếu hậu trái phải và ở giữa mình chỉnh làm sao mà ngồi với trạng thái đang chạy mình chỉ liếc mắt mà quan sát đước trái, phải và phía sau của xe. Điều này sẽ giảm sẽ giảm thao tác quay qua quay lại, bớt mệt mòi khi điều khiền.
- Thường khi mới lái, tốc độ của mình đi chuyển sẽ kg nhanh, điều này sẽ làm phiền lòng những xe đi sau. Việc chỉnh kiến phía trên em đề cập sẽ giúp mợ dễ quan sát mà nhường đường cho xe phía sau.

Hạng B2
28/8/08
199
20
18

Mình nghĩ bác kiếm cái decal '' DEVIL IN CAR '' có lẽ cái bác gì gì đó sẽ không dám xin vựot đâu!!!

Hạng C
1/4/09
793
165
43

Em ra đường mà thấy các mợ là em cung kính nhường đường ngay
.