Hạng B2
19/6/19
356
1.274
101
44
Lại câu chuyện ý thức mùa dịch, thành phố đã áp dụng chỉ thị từ 0h ngày 9/7 do tình hình dịch bệnh phức tạp, nhằm hạn chế người dân ra đường khi không cần thiết, chỉ ra đường mua những nhu yếu phẩm như thức ăn hay thuốc men. Tuy nhiên có lẽ nhiều người vẫn ngỡ rằng thành phố chưa cấm tụ tập, đi lại thì phải, hoặc họ biết là vẫn hành động như không có gì.

Trước dịch, cứ thích đi là đi, đi nhiều là đằng khác, xong giờ tự nhiên phải ở nhà nữa tháng thì đương nhiên ai cũng khó chiu, nhưng quan trọng là ở chỗ này, nếu thấy khó chịu mà không giữ được hành vi của mình thì lại là thiếu ý thức rồi.

Vài hôm nay lướt mạng xã hội, buổi sáng thì thấy tin hàng chục thanh niên phá rào ra bờ sông câu cá nhằm "xả stress và thư giãn", khi bị lực lượng công an phát hiện thì vứt cần câu bỏ chạy, sau đó còn xin xỏ mong lực lượng bỏ qua. Chiều thì đọc tin đôi nam nữ đi từ quận 10 sang quận 4 để mua bánh mì. Rồi có người băng đường cả chục cây số để mua xúc xích. Lâu lâu lại thấy tin người dắt chó đi dạo dưới công viên, người tập thể dục dưới chung cư, có người còn không mang theo khẩu trang vì nghĩ có một mình không tiếp xúc với ai.:)

Rồi lâu lâu lại thấy clip cả con đường người ta đang lần lượt xếp hàng đo thân nhiệt để qua chốt, thì một anh chị nào đó thông hẳn cả chốt để bỏ chạy. Nhiều người còn đi đường vòng để chốn chốt, được hỏi thì viện lí do đi mua đồ, đi qua mấy quận để mua thùng mì, cái bánh. Biết thế nên bây giờ thành phố bỏ luôn chốt đi kiểm tra lưu động.

Ra đường những ngày giãn cách chỉ thị 16: Đừng khôn lỏi, thiếu ý thức

*Ảnh minh họa

Phải nói là những lúc này, con người hơn nhau ở cái ý thức, nhưng có vẻ nó lại khá xa xỉ với nhiều người, đặc biệt là những người đang khôn lõi sử dụng sự ưu tiên của chỉ thị 16 để ra đường. Đa phần mọi người đều công nhận những lần giãn cách trước đều không nghiêm nhưng lần này đã làm nghiêm hơn thì người dân hãy biết nhìn vào thực trạng thành phố.

Trên mạng có hàng tá bài vì sự "vô tư" của nhiều người lắm, nhưng biết đâu được đó chỉ là số lẻ trong những người đang chạy ngoài đường mà không có việc gì cấp thiết? Đừng chỉ vì mục đích nhỏ của bản thân, đã có chỉ thị rồi, chỉ ra đường khi có việc chính đáng và cần thiết. Đừng khôn lõi lợi dụng sự ưu tiên để đi từ quận này xọ quận kia rồi lấy lí do chính đáng.T hử hỏi nếu lần này làm không nghiêm thì đến bao giờ các lần giãn cách ở thành phố mới là lần cuối?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/5/19
117
547
94
ở nhà nhiều muốn stress, đọc tin thấy nhiều ng vô tư quá muốn stress thêm

Hạng D
9/5/16
1.182
3.602
113
124
Theo anh chủ, xe mình đến kỳ đăng kiểm, do giãn cách mình không có sử dụng xe. Vậy mình chạy xe đi đăng kiểm có được gọi là thiết yếu không?
Nếu không thiết yếu, tức không được ra đường, vậy hết giãn cách mình đi đăng kiểm thì CSGT có phạt mình không?
Quy định giãn cách mình nghiêm túc chấp hành, nhưng sau giãn cách bắt mình thuê xe để kéo xe đi kiểm định là làm khó người dân nha. Vì giãn cách mình đâu có làm ra thêm được tiền, đã không giảm lại còn tăng chi phí sao người dân như mình chịu nổi?
Mình tìm trên internet nhưng chưa thấy có hướng dẫn.

Hạng C
1/4/07
803
679
108
Theo anh chủ, xe mình đến kỳ đăng kiểm, do giãn cách mình không có sử dụng xe. Vậy mình chạy xe đi đăng kiểm có được gọi là thiết yếu không?
Nếu không thiết yếu, tức không được ra đường, vậy hết giãn cách mình đi đăng kiểm thì CSGT có phạt mình không?
Quy định giãn cách mình nghiêm túc chấp hành, nhưng sau giãn cách bắt mình thuê xe để kéo xe đi kiểm định là làm khó người dân nha. Vì giãn cách mình đâu có làm ra thêm được tiền, đã không giảm lại còn tăng chi phí sao người dân như mình chịu nổi?
chỉ nói chung chung là thiết yếu thì khó giải thích. thựcp phẩm là thiết yếu nhưg để có thực phẩm sẽ có 1 số hoạt động kèm theo

• Like
Reactions: Già Lắm and xxl
Hạng D
14/8/16
1.837
2.219
113
39
Nói thẳng thì Ý Thức ai cũng có, cũng nhiều hết mà toàn là ý thức ích kỹ, muốn lợi mình hại người thôi!!! Cái này là giá trị cốt lõi của nền giáo dục chạy theo thành tích. Trách ai bây giờ??

Hạng B2
1/6/15
127
179
43
Quận 6 HCM
Trạm đăng kiểm còn làm việc thì anh đi đăng kiểm thôi ( theo tôi biết đăng kiểm vẫn làm việc). Nhớ thực hiện 5K thật tốt, Nếu CA có tuýt còi thì thành thật trình bày, Tôi thấy XX phạt các trường hợp rất là đáng ( lý do ra ngoài rất vớ vẩn)

• Like
Reactions: hatibibu