Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Muốn 1 tuần đi chợ một lần thì nhà phải có tủ lạnh. Mà tủ lạnh không phải đồ thiết yếu á :D Nhiều nhà không có tủ lạnh vì nhiều lý do.
Cục thống kê nói 12% hộ dân TPHCM không có tủ lạnh ah Bác...Ko biết những hộ này xoay sở như thế nào...

Ra ngoài mua đồ thiết yếu: Ai cũng mua một ổ bánh mì, một bịch sữa, một bó rau thì..."loạn"

Ngoài ra, hầu các bác thêm số liệu là 33% dân TPHCM ở nhà thuê. Mùa dịch vật này sẽ nợ chồng thêm nợ...thu nhập thì ko có còn tiền phải phải trả đều đều...
Ra ngoài mua đồ thiết yếu: Ai cũng mua một ổ bánh mì, một bịch sữa, một bó rau thì..."loạn"

Tập Lái
26/1/20
6
4
3
41
Từ sự kiện phó chủ tịch phường thu xe của nam thanh niên đi mua bánh mì ở Nha Trang khiến cộng đồng mạng xôn xao và chỉ trích phó chủ tịch phường những ngày trước đó, vì vị phó chủ tịch phường này phạt thanh niên này với lí do "bánh mì không phải thực phẩm thiết yếu". Vụ việc đã được giải quyết xong xuôi, tuy nhiên nếu nhìn vào một phương diện khác thì cậu thanh niên và những người khác có thực sự đúng khi chỉ ra đường mua 1 hoặc 2 cái bánh mì, 1 hộp sữa, 1 bó rau,... Rồi cho đó là cần thiết.

View attachment 2529310
*Ảnh minh họa

Thực phẩm thiết yếu là lương thực thực phẩm, nhưng có bao giờ trong chúng ta nghĩ rằng cứ lấy lí do ra đường mua thực phẩm rồi đi mua chỉ với 1 vài cân gạo, 1 vài hộp sữa, 1 ít thịt cá rồi bảo nó là ra đường cần thiết chưa? Và cứ như thế rồi ngày nào cũng lấy lí do đi mua thực phẩm như thế thì liệu có cần thiết hay không? Nếu ra đường trong những ngày này mà trên xe có thực phẩm thì cũng khó bị lực lượng kiểm tra gây khó dễ, nhưng nếu ai cũng hành động như thế thì tự nhiên nghĩ có mà..."loạn".

Thử tưởng tượng ai cũng lấy lí do "hôm nay nhà tôi không nấu cơm nên ra ngoài mua bánh mì về ăn, hôm qua tôi mua có 1 kg thịt nên hôm nay không đủ ăn phải ra ngoài mua tiếp, cháu tôi hết sữa nên tôi ra ngoài mua vài bịch về cho nó uống tạm,..." cứ thế thì tự nghĩ có loạn hay không? CHẳng ai lên tiếng về việc người dân ra ngoài mua thực phẩm cả nhưng hãy biết trong lúc khó khăn như thế này thì hạn chế ra đường càng nhiều càng tốt, vừa bảo vệ cho bản thân và cả cộng đồng.

View attachment 2529065

Ở chỗ em người ta phát giấy đi chợ chỉ 3 ngày đi 1 lần, lúc đầu thực ai cũng khó chịu vì 3 ngày là lâu vì bình thường gần như chỉ cách 1 ngày là đã đi chợ. Nhưng tự nhiên con người phải thích nghi hoàn cảnh, từ chỉ 1 ngày lên đến 3 ngày thì cũng phải quen, hoàn cảnh bắt bản thân mỗi người phải thích nghi thôi, chứ không thể nào lấy lí do "tôi ra đường với mục đích hợp lí thì tôi cứ ra đường bất kể lúc nào ngày nào" được.

Thực tế bây giờ ở nhiều địa phương hay ở thành phố đều không đảm bảo hết F0 đang được cách ly, mà có thể họ đang đi lại ngoài cộng đồng, Nếu đã không biết ai nhiễm bệnh xung quanh mình thì chúng ta chỉ có thể hạn chế tối thiểu ra đường nhất. Vừa để bảo vệ bản thân mà xã hội cũng đỡ loạn trong lúc này.

Đó là ý kiến của em, còn các bác có cảm thấy việc ra đường như thế là hợp lí không?
Các bác đã kích về chỉ thị 16 thì các bác nên coi lại các nước ý, Mỹ, Anh, Ấn Độ và bây giờ là Indonesia đã khổ như thế nào, hệ thống y tế vỡ toang, chết như rơm rạ. Các bác có muốn như vậy không?
Tôi nghĩ các bác đã kích ở trên không có người thân liên quan đến covid, nếu là các trường hợp f thì các bác sẽ biết lo lắng như thế nào.
Các bác nói cho đi thoải mái miễn không tiếp xúc với ai, đeo khẩu trang, tuân thủ 5k. Làm sao bảo đảm người dân tuân thủ.
Cả thế giới đang chiến đâu lại covid chứ không riêng Việt Nam nên mong các bác ủng hộ chính sách của chính phủ để trở lại trạng thái bình thường.

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Các bác đã kích về chỉ thị 16 thì các bác nên coi lại các nước ý, Mỹ, Anh, Ấn Độ và bây giờ là Indonesia đã khổ như thế nào, hệ thống y tế vỡ toang, chết như rơm rạ. Các bác có muốn như vậy không?
Tôi nghĩ các bác đã kích ở trên không có người thân liên quan đến covid, nếu là các trường hợp f thì các bác sẽ biết lo lắng như thế nào.
Các bác nói cho đi thoải mái miễn không tiếp xúc với ai, đeo khẩu trang, tuân thủ 5k. Làm sao bảo đảm người dân tuân thủ.
Cả thế giới đang chiến đâu lại covid chứ không riêng Việt Nam nên mong các bác ủng hộ chính sách của chính phủ để trở lại trạng thái bình thường.
Bạn đọc kỹ. Tôi viết rõ là không đã kích nghị định 16 . Bạn đừng đánh đồng (chưa phải luật) có điều là bạn nên nhớ là dịch thì còn dài. Còn không ăn là chết. Nhà người ta tróc ngói, cầu tiêu thì bể nghẹt. Thử hỏi cả xóm dùng chung đường ống thải ra... Thử hỏi không chết vì đói không chết vì dịch mà chết vì vệ sinh. Tôi thì thua. Do đó phải có mặt hàng thiết yếu ở đây là gì. Tôi biết chắc là bạn không thể nào giãi quyết như thí dụ của tôi.. xe chuyển hàng, lương thực. Máy lạnh hư. Bánh xe bể. Vậy máy lạnh. Bánh xe có cần sửa hay là cứ cứng nhắc... Máy lạnh. Bánh xe không nằm trong thực phẩm.. rất đúng. Sau đó là nguyên xe tải với thịt cá làm gì? Hay là hô biến thịt thối thành thịt tươi. ...
Thứ 2. Bạn đang đánh đồng thời điểm chưa có vaccin. Và luật tự do của tây phương. Và bây giờ thể nào.. thế giới đang đổi chiều. Bạn không thể tính thời gian bắt đầu có dịch chưa vaccin. So với bây giờ. Rất vui nếu bạn chia sẽ và bàn luận tiếp. Nên nhớ là dịch bệnh của các nước tây phương là chính phủ lo.(Tôi chắc bạn chưa ra khỏi xứ đông lào, nếu có thì du lịch qua youtube, chứ thật sự bạn không biết gì về tây phương) xứ tây phương người dân mặc kệ dịch, vì đó là của chính quyền, không cần đóng tiền quyên góp. Test pcr vaccin miễn phí . Và điều nghịch lý là nếu không chích, không có pass-vaccin là có thể bị đuổi việc... Tôi viết trên đt.. cho nên không rõ xin hẹn ngày mai. Hy vọng bạn chia sẽ và bàn luận không phải với tôi mà cả anh em os đang đọc...

Tập Lái
26/1/20
6
4
3
41
Chắc bác osin ở nước ngoài nên bác hiểu là nếu bác không làm Chui thì bác đóng thuế cao như thế nào? Bác nói bệnh chính phủ lo, là từ tiền đó mà ra đó bác.
Xin bác cho dẫn chứng chết vì không đi vệ sinh được hay chết vì đói đi, nhưng đang chết vì bệnh thì đầy ra đây nha bác.
Còn bác nói về xứ đông Lào, tôi xin lỗi bác bao nhiêu đời tổ tiên bác còn nằm ở mảnh đất này, chúng tôi ở đây ở đây để giữ bình yên cho những người nằm đó nên đừng xem thường xứ này.
Còn bác nói đúng, tôi chưa bao giờ ra khỏi mảnh đất này nhưng tôi cũng không du lịch qua YouTube mà tôi nói theo những gì tôi biết những gì tôi đang thấy.

Tập Lái
27/2/17
40
28
18
54
Đồ thiết yếu là khái niệm ..... rất là khái niệm ! Với người này là thiết yếu nhưng với người khác lại là không !

• Like
Reactions: Osin
Hạng B1
27/8/14
69
43
18
41
''Mong mọi người ở nhà để chúng tôi sớm được trở về nhà'', một y tá bệnh viện Chợ Rẫy đã nói

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Chắc bác osin ở nước ngoài nên bác hiểu là nếu bác không làm Chui thì bác đóng thuế cao như thế nào? Bác nói bệnh chính phủ lo, là từ tiền đó mà ra đó bác.
Xin bác cho dẫn chứng chết vì không đi vệ sinh được hay chết vì đói đi, nhưng đang chết vì bệnh thì đầy ra đây nha bác.
Còn bác nói về xứ đông Lào, tôi xin lỗi bác bao nhiêu đời tổ tiên bác còn nằm ở mảnh đất này, chúng tôi ở đây ở đây để giữ bình yên cho những người nằm đó nên đừng xem thường xứ này.
Còn bác nói đúng, tôi chưa bao giờ ra khỏi mảnh đất này nhưng tôi cũng không du lịch qua YouTube mà tôi nói theo những gì tôi biết những gì tôi đang thấy.
- Nếu vậy bạn đang cổ suý cho làm chui lảnh tiền mặt và trốn thuế ? Người dân bình thường không cần làm gì cho đất nước, mà chỉ làm sao đúng luật , làm tròn bổn phận, làm con người bình thường, thế là đủ.

Đúng như bạn viết tiền là chính phủ không có mà là từ tiền thuế của dân, cho nên từ đường xá cầu cống, y tế, xã hội, giáo dục, quốc phòng ... là chính phủ phải và bắt buộc phải lo.

Đây là dẩn chứng (tiếng nước ngoài)

Báo việt nam chính thống

Bạn cần dẩn chứng về chết đói, báo chính thống tiếng việt

Vậy chữ đông lào có gì sai ? sao bạn nhạy cảm thế ? cũng như tôi có thể nói biển đông, chứ tôi đâu có chê xứ đông lào ? mà theo bạn xứ đông lào là xứ nào, Cũng như tôi nói xứ viển tây, xứ gà trống, xứ đông âu ... đâu có gì bôi nhọ đâu. Bạn đang đánh đồng những gì bạn nghĩ cho người khác mà bắt người ta phải chấp nhận theo ý bạn. Vậy theo bạn chữ đông lào nên hiểu thế nào ? nó giống như xứ chùa tháp không ? theo tôi bạn đang đánh tráo khái niệm một câu quá bình thường

Do đó tôi biết bạn chưa bao giờ ra khỏi mảnh đất hình chữ S cho nên cứ tưởng qua youtube, Còn những người đã từng đi không ai tuyên bố như thế cả.

Trả lại vấn đề thì tôi chỉ hỏi một xe tải giao hàng thịt cá tươi sống, bị bể bánh, bộ máy lạnh hư thì làm thế nào khi với nghị định 16 cứng nhắt , rồi xe cứu thương chợ bệnh nhân hư thì không được sửa chửa kịp thời để nó làm nhiệm vụ của nó vì không phải là hàng lương thực thực phẩm. bánh xe, máy lạnh , máy xe đó không phải là mặt hàng thiết yếu.

Sau đó sẽ hô biến thành thịt cá tươi, và lại đổ thừa vào ý thức người dân.

Và cuối cùng bạn đang đánh lái qua những chuyện khác, tức là cấm là cấm, không cần biết. Nhưng tôi nhắc lại nghị định 16 (chưa phải là luật) thì nên nghiêm chỉnh chấp hành, không nên lợi dụng và cũng không nên cứng nhắc. Đó mới là cách tôi viết

Hôm qua tôi có một người bạn nói máy tôn bị lủn mà không biết phải làm sau mà thay vì máy tôn không phải là mặt hàng thứ yếu. Tôi hỏi nhỏ ... vậy là đở, nếu toilet nhà mầy mà bể hư thì ... xong hàng luôn.

Rất vui khi chia sẽ, và bàn luận cùng bạn. Hy vọng bạn vào thẳng vấn đề. Mình chỉ là tranh luận theo quan điểm, góc nhìn và nhân sinh quan. Còn như nếu không thể tìm ra giải quyết thì coi như ai cũng có lý của họ thí dụ bạn bảo VN đang trời sáng, mà tôi ở bên mỹ đang nửa khuya, thì cái nầy không thể giải quyết được .... đó là thí dụ.

Thân bạn

Đồ thiết yếu là khái niệm ..... rất là khái niệm ! Với người này là thiết yếu nhưng với người khác lại là không !
Rất hay, cần suy gẩm sâu mới hiểu .... like cho bạn

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hauvt
Tập Lái
26/1/20
6
4
3
41
- Nếu vậy bạn đang cổ suý cho làm chui lảnh tiền mặt và trốn thuế ? Người dân bình thường không cần làm gì cho đất nước, mà chỉ làm sao đúng luật , làm tròn bổn phận, làm con người bình thường, thế là đủ.

Đúng như bạn viết tiền là chính phủ không có mà là từ tiền thuế của dân, cho nên từ đường xá cầu cống, y tế, xã hội, giáo dục, quốc phòng ... là chính phủ phải và bắt buộc phải lo.

Báo việt nam chính thống

Vậy chữ đông lào có gì sai ? sao bạn nhạy cảm thế ? cũng như tôi có thể nói biển đông, chứ tôi đâu có chê xứ đông lào ? mà theo bạn xứ đông lào là xứ nào, Cũng như tôi nói xứ viển tây, xứ gà trống, xứ đông âu ... đâu có gì bôi nhọ đâu. Bạn đang đánh đồng những gì bạn nghĩ cho người khác mà bắt người ta phải chấp nhận theo ý bạn. Vậy theo bạn chữ đông lào nên hiểu thế nào ? nó giống như xứ chùa tháp không ? theo tôi bạn đang đánh tráo khái niệm một câu quá bình thường

Do đó tôi biết bạn chưa bao giờ ra khỏi mảnh đất hình chữ S cho nên cứ tưởng qua youtube, Còn những người đã từng đi không ai tuyên bố như thế cả.

Trả lại vấn đề thì tôi chỉ hỏi một xe tải giao hàng thịt cá tươi sống, bị bể bánh, bộ máy lạnh hư thì làm thế nào khi với nghị định 16 cứng nhắt , rồi xe cứu thương chợ bệnh nhân hư thì không được sửa chửa kịp thời để nó làm nhiệm vụ của nó vì không phải là hàng lương thực thực phẩm. bánh xe, máy lạnh , máy xe đó không phải là mặt hàng thiết yếu.

Và cuối cùng bạn đang đánh lái qua những chuyện khác, tức là cấm là cấm, không cần biết. Nhưng tôi nhắc lại nghị định 16 (chưa phải là luật) thì nên nghiêm chỉnh chấp hành, không nên lợi dụng và cũng không nên cứng nhắc. Đó mới là cách tôi viết

Hôm qua tôi có một người bạn nói máy tôn bị lủn mà không biết phải làm sau mà thay vì máy tôn không phải là mặt hàng thứ yếu. Tôi hỏi nhỏ ... vậy là đở, nếu toilet nhà mầy mà bể hư thì ... xong hàng luôn.

Rất vui khi chia sẽ, và bàn luận cùng bạn. Hy vọng bạn vào thẳng vấn đề. Mình chỉ là tranh luận theo quan điểm, góc nhìn và nhân sinh quan. Còn như nếu không thể tìm ra giải quyết thì coi như ai cũng có lý của họ thí dụ bạn bảo VN đang trời sáng, mà tôi ở bên mỹ đang nửa khuya, thì cái nầy không thể giải quyết được .... đó là thí dụ.

Thân bạn

Báo việt nam chính thống

Thân bạn

Bác chỉ đưa ra thí dụ rồi bác suy ra kết quả mà không có một thực tế. Nhà mình hư cp điện mình vẫn đi mua về bình thường nha bác. Cảm ơn bác đã trao đổi về vấn đề này. Hẹn gặp lại bác về vấn đề xe, vấn đề mà bác thật sự âm hiểu sâu.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Bác chỉ đưa ra thí dụ rồi bác suy ra kết quả mà không có một thực tế. Nhà mình hư cp điện mình vẫn đi mua về bình thường nha bác. Cảm ơn bác đã trao đổi về vấn đề này. Hẹn gặp lại bác về vấn đề xe, vấn đề mà bác thật sự âm hiểu sâu.
Mà thí dụ đó rất thực tế. Và bạn cũng cần chứng minh thì tôi cũng chứng minh cho bạn và các anh em OS nghiên cứu, Tôi cũng thích tranh luận có phản biện, có lý lẽ,

Bạn chắc là một chiếc xe không bị hư ? bạn biết là tủ lạnh của mọi người dân không hề hư trong mùa dịch ? Đã là vật chất thì không có gì là tuyệt đối cả, ngay cả càm nhận, tâm linh của con người nhiều khi cũng có thể thay đổi,

Vậy có thể tiếp tục được mà ... rất vui khi chia sẽ cùng bạn, nếu bạn cảm thấy hứng thú để chia sẽ

À vụ xe thì tôi không phải trong nghề, chưa học qua ngày nào, nhưng vì thích thú và có điều kiện, được cái là 4.0 tìm trên mạng cho nên học hỏi được nhiều mà cũng phá hỏng khá nhiều rồi

• Like
Reactions: hauvt