Hỏi/Đáp Kỹ Thuật relay đèn và relay còi

Tập Lái
9/10/06
25
0
6
Bác sĩ cho em hỏi tại sao khi đi sửa xe bị đèn tối và kèn kêu nhỏ thì tụi thợ hay kêu mình đấu thêm relay cho nó "tích điện lại ".Vậy là tụi nó đang "vẽ" phải không ?vì em hiểu là kèn và đèn lúc nào mà chẳng có relay điều khiển!

Hạng C
19/4/06
503
7
0
RE: relay đèn và relay còi

thêm rơle để ngắn đường dây lại thôi! thêm cũng tốt bác à!

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Rờ le gắn kèm với đèn và kèn xe hơi không có nhiệm vụ "tích điện" bác ơi, nó chỉ làm nhiệm vụ bảo vệ các tiếp điểm của các công tắc trong xe không phải chịu dòng điện lớn đi qua khi các thiết bị kèn và đèn được sử dụng.

Hạng B2
28/12/06
300
1
0
43
ha noi

em học lớp 12 có học qua về cái gọi là rơ le ,theo em hiểu rơ le (cơ bản) là có một quận dây đồng khi điện truyền vào dây đồng làm quận dây nóng lên nhờ từ trường và từ thông gì đó sinh ra nam châm điện ở cái lõi mà dây đồng quấn quanh và như vậy nó hút một cái lẫy làm cho đóng dòng điện vào (thực ra nó như một cái công tắc vậy), nên ý bác gì nói nối hai cái rơ le vào là để làm cái gì để chúng nó tranh nhau đóng điện ạ ...ha ha ha ha!

Hạng B2
2/5/06
239
5
18
tp/HCM

Trích đoạn: honda_accord

em học lớp 12 có học qua về cái gọi là rơ le ,theo em hiểu rơ le (cơ bản) là có một quận dây đồng khi điện truyền vào dây đồng làm quận dây nóng lên nhờ từ trường và từ thông gì đó sinh ra nam châm điện ở cái lõi mà dây đồng quấn quanh và như vậy nó hút một cái lẫy làm cho đóng dòng điện vào (thực ra nó như một cái công tắc vậy), nên ý bác gì nói nối hai cái rơ le vào là để làm cái gì để chúng nó tranh nhau đóng điện ạ ...ha ha ha ha!

Có nhiều loại rơ le . Cái rơ le AE mình đang trao đổi đây ( liên quan đến đèn còi trên xe hơi đó bác ) thì nôm na cấu tạo của nó có cuộn dây trong có lõi sắt từ , trên có nhiều chân nhưng thường chân 1, 2 là chân cấp nguồn cho cuộn hút . Còn các chân khác đấu tới các tiếp điểm ( thường đóng hoặc thường mở , số lượng tiếp điểm tương đương với số chân ở rơ le trừ đi 2 chân cấp nguồn , tùy theo yêu cầu sử dụng mà mình chọn số tiếp điểm ( chân rơ le tương ứng ) - thường trên vỏ rơ le có sơ đồ ) và A, V tương ứng với công suất thiết bị chịu tải .
Trở lại vấn đề rơ le dùng cho đèn & còi . Nếu không có rơ le thì khi mình bấm còi thì tiếp điềm còi ( nằm trên vô lăng , chỗ mình bấm đó ) sẽ cấp nguồn trực tiếp cho còi với dòng điện tương ứng với công suất của còi . Còn khi có gắn rơ le , mình bấm còi thì cấp nguồn cho cuộn hút của rơ le,cuộn hút lúc này có dòng chạy qua sẽ thành nam châm điện và hút lẫy điều khiển các tiếp điểm tương ứng cấp nguồn cho còi . Dòng qua cuộn hút là rất nhỏ so với dòng cấp trực tiếp khi nhấn còi (trường hợp không có rơ le ) - Cho nên nếu gắn rơ le thì tuổi thọ của nút nhấn còi sẽ lâu hơn, an toàn hơn ( vì thao tác đóng ngắt của rơ le xảy ra trong hộp kín , thời gian đóng cắt nhanh hơn mình bấm trực tiếp bằng tay nên hạn chế sự đánh lửa ( hồ quang ) .

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Bác này nói đúng nhưng cho mình xía vô 1 tẹo. Thường các xe từ 1985 dùng rơ le rất phổ biến rồi nên đèn tối,còi rè do rơ le yếu (chủ yếu là rổ má vít, chân rơle ten,sét ) làm tăng điện trở tiếp xúc,nhiều khi gây cháy dây dẫn ở khu vực này.Đừng vội kết luận thợ nó vẽ ,tội nó ! Miễn là khi thay xong, bác thấy tốt hơn hẳn. Việc thay rơle rất dễ vì chân cắm được chuẩn hóa, mà giá loại tốt chỉ vài lon bia 1cái.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Còn mấy đứa thợ (chắc trẻ) nói tích điện là sai.Chắc là tại sư phụ nó dạy nó thế.Khuyết điểm này nhỏ,bỏ qua được.!

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54

Bác Thiet nói chính xác, hơn nữa khi đấu còi hay đèn có công suất lớn hơn thiết kế thì cũng phải làm vậy để nối thẳng 1 nguồn khác bảo đảm dòng cấp đủ và ổn định hơn song song với việc bảo vệ các tiếp điểm của Relay cũ và các công tắc. CHo nên giải thích là nó giúp "tích" điện nhiều hơn nghe có vẻ cũng "có lý", vì nhiều điện hơn thì nó mới sáng nổi chớ, còn ít điện thì nó tù lù mù là đúng rồi. Relay đèn hay còi tiệm bán khoảng 25-30k/cái thôi, nếu nó đấu thêm mà ngon hơn thì kệ nó nói sai gì cũng được:D Thầy nó dạy nó vậy cho lẹ đó mà

Last edited by a moderator:
Tập Lái
5/10/18
3
0
1
50
Các bác cho em hỏi. Đèn pha xe em k đủ sáng thì nguyên nhân do đâu. E đã thay bóng, thay cả cụm đèn mới nhưng nó vẫn k đủ độ sáng?