Hạng C
4/12/14
846
8.273
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Vì xe biển tỉnh chạy "kì" lắm :D

Nói chứ 8 chơi cho vui nè:

1. Mình nge đâu đó 70-80% dân Sài Gòn không phải là người Sài Gòn. Hãy nhìn buổi sáng ngày mồng 1 tết là thấy (mặc dù còn rất nhiều người vì nhiều lý do ko về quê đc) SG vắng và yên bình ntn. Điều này làm cho mật độ giao thông SG càng ngày càng keng đặc. Cụ thể là cách đây tầm 3-5 năm thì ngoài giờ cao điểm sáng - trưa - chiều (người ta đi làm - đi ăn trưa - đi về) thì thời gian còn lại các con đường ở SG tương đối thoáng ko kẹt xe. Còn hiện tại thì sao? Bất kể giờ nào, cứng ngắc. Ở đâu ra lắm người thế?

2. Các tỉnh nói chung mật độ cư dân thưa ---> đường thoáng ---> quen cái thói chạy ở quê như 1 phát từ hẻm ra giữa đường, đường ta ta đi mặc thằng nào phía sau, thích dừng đâu là dừng. Khi vào SG thì thói quen đó đc mang theo ----> va chạm (lỗi tại mình) thì lại chửi người va chạm mình là "Mày chạy kiểu gì vậy? Mắt mày bỏ đâu? v.v..."

3. Dân tỉnh vào SG đại đa số (nhắc lại là đại đa số) là dân thu nhập thấp, ngoài quê ko có gì làm hoặc có làm nhưng cực, thu nhập ko cao ---> vào SG tìm cơ hội đổi đời, tìm việc nhẹ nhàng hơn, thu nhập ổn hơn. Chính vì vậy trình độ dân trí, nhận thức của bộ phận dân này cũng tương đối thấp. Thêm nữa, vào SG hay bị sa hoa phù phiếm của SG làm mờ mắt dẫn đến tập tành ăn chơi này kia để chứng tỏ mình ko lúa, để khoe mẽ với bạn bè, bà con dưới quê là ta đã sành điệu rồi, v.v....và v.v..... dẫn tới cái mục đích chính là vào lập nghiệp đôi khi bị lu mờ đi. Rồi thu nhập thì ko ổn định, ăn chơi thì tăng dần ---> các loại tội phạm tăng theo.

Trên đây chỉ là 3 trong số rất nhiều hệ lụy của việc nhập cư ồ ạt vào SG. Nếu thật sự "Trả lại SG cho dân SG" thì SG sẽ vắng, thoáng và thoải mái lắm ấy. Điều này ai cũng mong trong đó có cả mình. Hihi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
9/2/15
1.164
458
63
40
Sài Gòn
xe chạy ở Sgon, đóng phí cầu đường, đóng thuế, đóng phí môi trường ở Sgon và họ đáng được sử dụng hạ tầng của Sgon, các bác ở Tỉnh lên, đóng phí thuế ở tỉnh, tỉnh họ hưởng nhưng họ lại lên dùng hạ tầng và phúc lợi của Sgon. Nói nôm na: người ta có nhà người ta ko ở, vào nhà bác ở, chia phòng ngủ của bác, dành toilet của bác và ngồi xem TV của bác, chắc bác vui.
Hợp lý ạ

• Like
Reactions: Black Hawk
Hạng B1
2/11/16
53
27
18
Tp. Hồ Chí Minh
Do nhiều người SG nghĩ SG là hòn ngọc viễn đông, nên người SG thường nghĩ họ thuộc chủng tộc cao hơn. Các bác nói các biển này biển kia hay lấn làn, vượt đèn đỏ, là do các bác nghĩ vậy hay có số liệu thống kê? Tất cả đều do các bác tự vẽ ra trong đầu mình thôi.
E xin lỗi e là người HN, nhưng cái kiểu phân biệt Bắc K.ì là do chính mấy bác SG vẽ ra nhé, chứ mấy chục năm ở HN chưa bao giờ e thấy ai nói Nam Kì
E nói vậy cũng hơi vơ đũa vì đó chỉ là 1 bộ phận nhỏ, nhưng hy vọng đã vào os đa số đều là người thành đạt, hoặc ít ra là kinh tế thuộc dạng khá, thì suy nghĩ đánh giá và cư xử cũng nên chuẩn hơn, và có thể giúp người SG bỏ thói phân biệt dù là trong suy nghĩ
Bác ơi, Bác là người HN nhưng ở SG mình thấy người miền Bắc ( mình ko biết họ ở tỉnh nào) mà nghe họ nói chuyện cũng phân biệt Bắc Kỳ 9 nút ( là người Bắc di cư năm 1954) và Bắc Kỳ 2 nút ( Bắc di cư năm 1975), Bác cũng nên xem lại là trong cộng đồng người xứ Bắc cũng còn phân biệt nặng nề vậy, ngay cả người Hà Nội với người các tỉnh khác lân cận đôi khi mình vẫn nghe sự phân biệt này. nên từ Bắc Kỳ không biết ra đời từ khi nào, miền nào sử dụng nhiều. nên ta đừng trách nhau.

• Like
Reactions: Black Hawk
Hạng C
3/6/16
706
1.274
93
Thế thì bác qay lại vùng đất 3000 năm của bác đi, vào nam làm j để bị kỳ thị,,,
Bác dân NK được mấy đời mà gáy to thế. Hồi đấy chúa Nguyễn không từ ngoài ấy vào khai sáng cho dân Chiêm Thành thì giờ lấy éo đâu ra cái đất NK này cho bác ở mà bày đặt kỳ với chả thị :D Nói thẳng ra là chả có méo tên nào được gọi là NK gốc cả, toàn dân tha hương lưu lạc vô đất này thôi. Thằng đi trước bày đặt chê đứa vào sau, vãi cả hài :rolleyes:

Hạng D
3/2/17
3.549
4.548
113
Bác dân NK được mấy đời mà gáy to thế. Hồi đấy chúa Nguyễn không từ ngoài ấy vào khai sáng cho dân Chiêm Thành thì giờ lấy éo đâu ra cái đất NK này cho bác ở mà bày đặt kỳ với chả thị :D Nói thẳng ra là chả có méo tên nào được gọi là NK gốc cả, toàn dân tha hương lưu lạc vô đất này thôi. Thằng đi trước bày đặt chê đứa vào sau, vãi cả hài :rolleyes:
Like rồi phải like.cho bác cái nữa
Nhìn cái nick đấy ở các topic về xe khác đã thấy ghét, vào cái topic này càng lộ rõ bản chất

Hạng B1
15/9/16
55
30
18
47
Phải chi các người biển tỉnh còn lại có lòng tự trọng và tự ái giống bác thì hay quá.
Mỗi khi bị tạt đầu hay chạy cái vèo bên phải (làn dừng cao tốc) thì tôi thường nhìn biển rồi ngao ngán: "lại biển 51". Đầy người sống ở đô thị mà tâm hồn rừng rú. Không đẹp hơn biển tỉnh là mấy