Hạng C
19/11/11
881
37
28
42
Em vốn thích du lịch, đặc biệt là du lịch theo dạng free tour, bụi bặm. Mỗi lần đến 1 vùng đất mới ai cũng đều háo hức xen chút hồi hộp vì lạ nước lạ cái, những lúc như thế, kinh nghiệm có được từ những người đi trước truyền lại thực sự có ích rất nhiều cho người mới đi.

Sẵn có một số bác hỏi em kinh nghiệm đi free tour, nên em mạo muội lập cái thớt này để share và nhận được share thông tin từ các bác các mợ có cùng sở thích và kinh nghiệm du lịch theo kiểu free tour này.

Hạng C
19/11/11
881
37
28
42
Đầu tiên, để giúp bác Huyquach49 có chuyến đi Malaysia sắp tới, em xin post một số kinh nghiệm đi Mã của em hồi tết Tây 2013:

Kinh nghiệm đi free tour ở Kualalumpur
Vì chuyến đi chủ yếu là đi mua sắm chứ ít đi tham quan nên mình nghỉ sẽ có ích cho bác nào muốn đi shopping nhé !

Vé máy bay: Để đi bụi thì yếu tố đầu tiên là giá rẽ nên tất nhiên là phải chọn hãng máy bay giá rẽ, mà rẽ nhất hiện nay để bay Malaysia thì chỉ có hãng AirAsia.com. Canh mua vé trên website của hãng này. Ở Malaysia có 2 hệ thống sân bay: KLIA và LCCT. Nếu chọn bay với Airasia thì nó sẽ hạ cánh tại sân LCCT (sân bay chuyên dành cho các hãng giá rẽ). Sau khi xuống sân bay LCCT, đi bộ khoảng 300m để đến bến xe Bus, xe này sẽ đưa chúng ta tới nhà ga Salat Tingi để đón chuyến tàu điện về trung tâm thành phố Kualalumpur (ga KL Sentral). Từ ga LCCT để đến KL Sentral mất khoảng 1 giờ với chi phí khoảng 12.5RM. Trên tàu điện có luôn cả wifi free. Nếu không thích đi tàu điện, các bác có thể chọn Aero Bus, chạy thẳng từ LCCT đến KL Sentral với chi phí khoảng 8RM. Còn đi taxi thì rẽ nhất là khoảng 100RM. Ga KL Sentral là ga tàu điện chính của Kualalumpur, đây là nơi giao nhau của tất cả các loại phương tiện chạy khắp các tuyến của Tp.Kualalumpur, giống như trạm xe buýt chợ Bến Thành của Sài Gòn vậy.

Đi lại ở Kualalumpur: Tp.Kualalumpur thực ra cũng không lớn, nhưng do hệ thống đường sá ở đây toàn là đường 1 chiều nên nếu các bác đi bằng taxi đôi khi còn lâu hơn cả khi đi bộ. Nếu chọn đi bằng taxi thì nhớ trả giá trước khi lên xe vì đa số taxi ở Kualalumpur không có đồng hồ tính cước. Ngoài taxi, các bác cũng có thể chọn tàu điện ngầm (LRT) hoặc Monorail để đi lại, tuy hệ thống LRT của Malaysia không thông minh và khoa học như Metro (MRT) của Singapore nhưng để được giống như của Malaysia thì các tuyến Metro của Sài Gòn chắc cũng phải mất ít nhất thêm 20 năm nữa.
Để đi LRT, các bác nên có 1 tấm bản đồ giao thông của Kualalumpur (free ở sân bay hoặc các khách sạn). Mua thẻ LRT ở nhà ga đi cho nơi cần đến, sau khi quẹt thẻ ở cổng ra vào thì nhớ giữ lại thẻ, vì khi xuống LRT bạn phải quẹt thẻ thêm lần nữa mới được ra khỏi nhà ga. Khi gần đến ga nào thì loa sẽ đọc tên ga đó nên cần chú ý nghe để xuống cho đúng ga.

Ăn uống: Ngày nay, việc ăn uống ở Malaysia không còn khó khăn đối với người Việt Nam vốn không quen với khẩu vị của người hồi giáo. Hầu hết các trung tâm mua sắm (mall) đều có khu Food court bán đầy đủ các món ăn Âu Á nên chúng ta không còn sợ phải ăn những loại thức ăn nhạt miệng hay đầy gia vị của người Mã lai. Các món ăn có giá từ 10 – 15RM, sang hơn một tí các bác có thể bỏ ra từ 20 – 30RM là có 1 bữa ăn ngon miệng tại các nhà hàng Trung Hoa, Hàn Quốc, Thái Lan,…

Khách sạn: sau khi book được vé máy bay, các bác cứ việc vào trang agoda.com để book khách sạn, lựa khách sạn nào gần ga LRT cho dễ đi lại. Cứ thấy khách sạn nào được nhiều khách du lịch bình chọn và feed back tốt thì book đừng ngại ngần. Khách sạn ở Malaysia giá tương đương ở Sài Gòn nên không quá khó cho vấn đề khách sạn.

Mua sắm: Mùa sale của Malaysia thường bắt đầu từ tháng 6 – 9 và dịp lễ Noel – tết Dương Lịch với mức sale off từ 30-70% và từng thời điểm trong ngày. Các shopping mall nên đi là:
- Suria KLCC (ngay chân tòa tháp đôi) đi bộ từ khu Bukit Bintang qua
- Bukit Bintang, Sunwei Wang Plaza, Lot 10 (ga Bukit Bintang)
- Mid Valley, The Gardens (ga LRT Mid Valley)
- Sogo (ga Bandaraya)

Vừa chi phí đi bụi cho 3 người của nhà em cho các bác tham khảo là:
- Vé máy bay khứ hồi: 7.000.000
- Khách sạn 3 đêm: 2.400.000
- Đi lại trong thành phố 500.000 x 3 ngày: 1.500.000
- Ăn uống (ăn ngon) : 700.000 x 3 ngày: 2.100.000

Tổng chi phí: 13.000.000/2 lớn & 1 nhỏ, chưa tính chi phí mua sắm ! Tuy nhiên lận lưng thêm cỡ 5 tr là mua được nhiều thứ trong mùa sale ở Kualalumpur rồi.

Tiền của Malaysia là đồng Ringit (ký hiệu RM), 1RM = 6.500 - 7.000 VND

Hạng B2
9/11/12
286
0
0
40
Xứ Nẫu
Rất cảm ơn thông tin hữu ích open tour Malay của bác Sóc.
Mọi thứ về chuyến du lịch e đã sẵn sàng chỉ còn thiếu vé máy bay và tiền nửa thôi. nếu được Bác giúp giùm e luôn thì tốt quá, e hứa sẽ lên Gengting gỡ lại cả vốn lẫn lãi cho Bác.

Hạng C
2/6/11
642
4
18
em thì đề nghị bác Sóc tư vấn kinh nghiệm: làm thế nào để mau đổi được CAP? trong các cách bác tư vấn nên có cách là bác cho mượn tiền nếu chưa đủ nhé!

Hạng C
19/11/11
881
37
28
42
Quang cảnh trước ks em ở, cách ga Monorail Sentral 200m

Xe cộ đậu tràn cả ra đường

Đường ray của Monorail (Sky train)

Trước trung tâm shopping Lot10, 1 trong những shopping mall ở khu mua sắm nhộn nhịp của Kualalumpur

Đường phố của Malaysia có nét giống Singapore

Tháp đôi Petronas, cái tội đứng ngay chân tháp nên chỉ chụp được có vậy ah:

Ga tàu Express Link từ sân bay về trung tâm thành phố:

Bonus 1 tấm bố con nhà em chụp ở Lake Garden:

Lake Garden toàn là cây cối với hồ nước. Bên trong khu này có Đài tưởng niệm quốc gia, vườn bướm, vườn chim, vườn nai, thích hợp cho bác nào yêu thích chụp ảnh. Để đến Lake Garden chỉ có thể đi bằng taxi, cổng vào nằm trên đường Parlimen và đằng sau Thánh đường Quốc gia.

Một số điểm nên đến khác ở Kualalumpur:

1.Thánh đường quốc gia
Từ khu vực Lake Garden chúng ta có thể đi bộ đến Thánh đường quốc gia. Đây là thánh đường Hồi giáo lớn nhất Đông Nam Á. Khi đến Thánh đường quốc gia, các bác nên ăn mặc trang trọng, kín đáo.

2. Động Batu

Động Batu gồm hang động và có đền thờ của người Hindu, tại đây có bức tượng Lord Murugan cao 42,7m. Có 272 bậc thang dẫn đến đền thờ trong động.
Các bác có thể đến đây bằng taxi hoặc đón xe buýt tại trạm Puduraya.

3.Quảng trường Merdeca

Quảng trường Merdeca hay còn gọi là Quảng trường Độc Lập, là nơi thủ tướng đầu tiên của Malaysia, tuyên bố Malaysia giành độc lập từ tay người Anh.
Để đi đến đaycacasa bác đi từ trạm Putra LRT đến chợ trung tâm Pasar Seni, sau đó rẽ trái qua sông. Quảng trường Merdeka nằm đối diện đèn đường giao thông tiếp theo.

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Khách sạn thiết kế mấy cái cục nóng nhìn ghê quá :cool:

Hạng C
19/11/11
881
37
28
42
VJA đang khuyến mãi bay Thái Lan thời gian từ 01 - 30/06/2013.

Em vừa vào tra thử giá vé khứ hồi (đã bao gồm phí + thuế) chỉ có 1.800.000 (~ 85$).

Em không PR cho VJA mà chỉ share thông tin cho bác nào có ý định đi bụi Thái Lan. Với giá vé đó theo em thì quá hợp lý cho cả nhà có 1 chuyến nghỉ hè tại nước ngoài ngon - bổ - rẽ so với đi trong nước !

Hạng D
22/1/13
1.060
73
48
57
soc2010 nói:
VJA đang khuyến mãi bay Thái Lan thời gian từ 01 - 30/06/2013.

Em vừa vào tra thử giá vé khứ hồi (đã bao gồm phí + thuế) chỉ có 1.800.000 (~ 85$).

Em không PR cho VJA mà chỉ share thông tin cho bác nào có ý định đi bụi Thái Lan. Với giá vé đó theo em thì quá hợp lý cho cả nhà có 1 chuyến nghỉ hè tại nước ngoài ngon - bổ - rẽ so với đi trong nước !

Cái vụ này hay đó soc...

Hạng D
5/8/07
1.636
50
48
Em đi Mã cả chục lần rồi mà biết mỗi cái tháp đôi các cụ ạ.....

Hạng B2
2/3/13
376
30
28
e ở bên Malay cũng lâu lâu tí, thấy bác Soc nói chuẩn wa rồi, nếu có time thì đi thêm vài nới nữa như Putrayaya, Bukit Sagit, Paynang là chuẩn.
E đang tính đi Thái mà chưa có kn lắm, bác Soc có ttin j share e với, e dự sẽ đi vào ngày 28/5
Hỏi tour bên Viet travel tầm 10 cũ/ 1 người ạh
thnks bác