Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Mình cũng ko hiểu rõ lắm và cũng có câu hỏi như bác! Với giao dịch nhà liền thổ thì ko ai cấm bán lỗ cả, thế với căn hộ chưa sổ hay đang đóng tiến độ mà muốn bán cắt lỗ thì vẫn phải đóng thuế trên giá CĐT đưa ra a? Bán lỗ là chuyện của may, còn tao cứ thu thuế trên giá mà gốc đã, ai bẩu may bán lỗ làm chi???
Thật vô lý bác nhỉ, mặc dù lâu nay ai cũng khai thấp để giảm thuế haha. Nhưng giờ chẳng may thị trường giảm, bán lỗ sặc máu lại còn thêm đống thuế nữa đúng là sặc sụa luôn :))

Hạng B2
7/4/14
311
344
63
căn hộ bình dân em nghĩ ko ảnh hưởng nhiều, chỉ ảnh hưởng đến dòng cao cấp thôi bác. Giờ mấy căn hộ tầm 5-6 tỏi chuyển nhượng rất khó, phải đóng thêm 100-120tr nữa khá căng. Cái qđ này chủ yếu dùng để ngăn mấy anh vdv lướt sóng
Ngăn lướt sóng thì hạn chế lại tần suất giao dịch đi, mua dưới 1 năm ko dc bán chẳng hạn. Mua mới vào tiền 5-10% thì vẫn lướt như thường chứ hạn chế gì nổi

• Like
Reactions: thuto1
Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Công văn này nhắm vào tất cả các đối tượng tham gia thị trường bđs hả anh?
Cũng mới nghe nói đây thôi bác chứ cũng chưa thấy công văn hay thông tư hướng dẫn, mà chỉ nghe nói q2 và q9 áp dụng rồi. Cái phí lý là nếu căn hộ chưa sổ thì biết số tiền đóng cho CDT, còn có sổ rồi thì căn cứ vào đâu, éo le là trong cùng dự án có căn ra sổ rồi có căn chưa. Nhưng hiểu nôm na là tăng thu bằng cách này hay cách khác.

• Like
Reactions: Wuyến
Hạng B2
24/9/16
198
266
63
TP.HCM
Công văn này có từ lâu nhưng trước giờ cq thuế còn mắt nhắm mắt mở, 19/8 vừa rồi mới siết lại từ từ thôi. Cái này chỉ áp dụng cho dạng hđmb còn sổ hồng vẫn không có gì thay đổi

• Like
Reactions: otobingo
Hạng B2
27/6/06
181
465
125
418 Minh Phụng, P9, Quận 11
Sắp tới thời kỳ tận thu,
Siết chặt quản lý thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng nhà, đất

—————————//—————————

Nhóm Zalo thảo luận BĐS vẫn cần thêm thành viên gia nhập. Bác nào muốn vào inbox mật số đt cho em để cho vào nhé.

Hạng B2
9/5/15
182
2.292
133
Trước khi ra Công văn này, báo chí đã đăng 1 số bài, nếu các anh theo dõi có trình tự, sẽ thấy Công văn nhắm vào thành phần nào.
Em sẽ ko hỏi anh thành phần đó là thành phần nào
Em hỏi anh tại sao họ lại nhắm vào thành phần đó
Và sau thành phần đó sẽ đến những thành phần khác ko?

Em sẽ ko hỏi anh thành phần đó là thành phần nào
Em hỏi anh tại sao họ lại nhắm vào thành phần đó
Và sau thành phần đó sẽ đến những thành phần khác ko?

em nghĩ Công văn này là lời phê bình nghiêm khắc các Chủ đầu tư bán 2 giá bất động sản hình thành trong tương lai.

có thể các Chủ đầu tư bán nhà đúng theo giá xuất hóa đơn đã phản ánh tình trạng thiếu công bằng này với Cơ quan quản lý?