Công văn này không tách rời khỏi Luật, nhưng khi thấy phản ánh mạnh từ các bên tham gia thị trường thì buộc Thuế phải chỉ đạo địa phương tìm cách làm rõ trách nhiệm của các CĐT với ngân sách.

Nếu làm nghiêm túc, các Chủ đầu tư nhà phố liền thổ sẽ đẩy giá bán lên đáng kể.

25/2/13
1.083
10.182
113
em nghĩ Công văn này là lời phê bình nghiêm khắc các Chủ đầu tư bán 2 giá bất động sản hình thành trong tương lai.

có thể các Chủ đầu tư bán nhà đúng theo giá xuất hóa đơn đã phản ánh tình trạng thiếu công bằng này với Cơ quan quản lý?
Anh ngầm gởi hợp đồng mua bán & hoá đơn & bảng giá thật của Vạn Phúc cho Thuế đúng ko ? Vạn Phúc sẽ kím anh :)

• Like
Reactions: thuto1 and Wuyến
Hạng B2
13/7/11
280
183
28
39
ủa vậy cho hỏi mình bán nhà 3 tỷ khai 500 triệu là quyền của mình ,miễn sao vẫn trong parem nhà nước là được đúng ko mọi người ,
chứ chả lẽ bán 3ty khai 3ty hay sao ai thông não giúp mình công văn này đọc ko rõ lắm ạ

Hạng B2
9/5/15
182
2.306
133
em nghĩ Công văn này là lời phê bình nghiêm khắc các Chủ đầu tư bán 2 giá bất động sản hình thành trong tương lai.

có thể các Chủ đầu tư bán nhà đúng theo giá xuất hóa đơn đã phản ánh tình trạng thiếu công bằng này với Cơ quan quản lý?
Nhưng các chủ đầu tư bán bđs ghi đúng giá cũng bị vạ lây mà bác?

• Like
Reactions: Wuyến and thuto1
Hạng D
12/7/13
2.069
7.695
133
Hồ Chí Minh
ủa vậy cho hỏi mình bán nhà 3 tỷ khai 500 triệu là quyền của mình ,miễn sao vẫn trong parem nhà nước là được đúng ko mọi người ,
chứ chả lẽ bán 3ty khai 3ty hay sao ai thông não giúp mình công văn này đọc ko rõ lắm ạ
nhắm vào những nhà ở hình thành tương lai chưa có sổ hồng ( giá trị sẽ căn cứ trên hoá đơn VAT CĐT xuất khi khách thanh toán )
Có sổ rồi thì khai theo barem giá nhà nước là được

Hạng B1
14/10/17
88
103
33
bán hàng
CDT lách bằng cách cho sang nhượng trước HDMB là xong, còn đã ra HDMB xác định là đóng đủ tiền thuế :)

• Like
Reactions: Dragon Eye
Hạng B2
6/9/18
205
127
43
Cho em hỏi vậy là thuế căn cứ vào giá gốc HĐMB chứ đâu phải giá chuyển nhượng đúng k?
Mình có thể cho tặng HĐMB cho người trong gia đình như cha/mẹ/con (người chưa đứng tên bds nào) để k cần đóng thuế TNCN như nhà đất không?

Hạng D
18/5/18
1.347
2.290
113
Cho em hỏi vậy là thuế căn cứ vào giá gốc HĐMB chứ đâu phải giá chuyển nhượng đúng k?
Mình có thể cho tặng HĐMB cho người trong gia đình như cha/mẹ/con (người chưa đứng tên bds nào) để k cần đóng thuế TNCN như nhà đất không?
Miễn thuế.mình mới làm cho bô lão bên phòng thuế quận 7xong

Hạng B2
1/4/19
202
6.596
101
46
Luật nhà ở 2014, điều 118 quy định việc tặng cho nhà ở phải có Giấy chứng nhận (sổ hồng).
Luật kinh doanh BĐS 2014 không quy định gì về việc tặng cho tài sản là BĐS.
Như vậy việc cho tặng HĐMB theo ý của bạn là không thực hiện được nếu tài sản tặng cho là CHCC. Phải chờ đến khi nào ra sổ rồi mới làm được bạn ạ. Căn hộ chung cư ra sổ được thông thường cũng khoảng 1-2 năm sau khi bàn giao căn hộ. Tặng cho nhà liền thổ có sổ rồi thì có thể tiến hành ngay tại VP Công chứng.
Việc tặng cho như bạn nói không chịu thuế TNCN.