Hạng C
6/6/11
850
2.544
93
Em nghĩ là : Con người ta đi tìm "điểm cân bằng" (khái niệm này em tự nghĩ ra...hihi...). Người thì lăn lộn, lội tuyết xứ người kiếm tiền để mang về VN, về quê hương...Vì còn thiếu cái tinh thần. Người thì ở ngay trên quê mình nhưng còn vất vả, cực nhọc quá, mong ra đi để tìm "giấc mộng vàng" nơi đất khách quê người.
Những người bạn của mợ Nắng SG đã đầy đủ vật chất, tưởng rằng tinh thần khi sống ở VN cũng đầy đủ, nhưng đây là khái niệm khó đo đếm, hơn nữa XH thay đổi theo thời gian nên họ thấy sống ở nước ngoài thì tốt hơn và họ ra đi. (Em đoán mò thôi nhé...hehe...)

• Like
Reactions: trumanmagic
Hạng D
22/3/07
1.657
147
63
39
South Australia
đi làm gì

người ta chuẩn bị ăn tết

có người gần 8h tối còn lụi hụi làm việc

Anh đã lầm khi sang đây

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
em đầu thai từ loài cá ,thích thì tất nhiên (phai) sống trong h2o . nhưng mấy nay biển động và ngày càng động dữ dội ,hơn nữa cá mập đang xuất hiện nhiều nơi ,sinh sôi ngày một nhiều ăn tạp hết khẩu phần của cá bé tụi em nên em đang cố mọc thêm 2 chân để thích hợp cả trong nước lẫn trên bờ . thế đấy ạ

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
sonnamthang nói:
dawmgoodman nói:
Tôi thật sự quan ngại về suy nghĩ các bạn trẻ hiện nay. Chúng ta không nên ca thán về quê hương đất nước. Phải thuộc lòng câu "Đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta, mà hãy hỏi ta đã làm gì cho Tổ Quốc hôm nay".
Thế hệ chúng tôi đã hy sinh xương máu để có ngày hôm nay. Các bạn trẻ phải tin tưởng vào đường lối của Đảng và Nhà Nước. Các bạn chính là những người xây dựng tương lai đó. Chỉ nghĩ ích kỷ đến bản thân và gia đình thì tôi e rằng bố mẹ các bạn cũng sẽ rất buồn lòng.
Thân.
Cộng đồng người Việt ở ngước ngoài cũng giúp đất nước rất nhiều, nhiều người khi ở Việt nam thu nhập ổn định (ví dụ hơn 100 triệu/tháng) họ cạn hết quyết tâm cống hiến rồi, công việc đã ổn định, việc thì có người khác làm, mình chỉ quản lý sơ sơ, những người như này thu nhập cao nhưng họ ko còn khát khao cống hiến nữa và đóng góp cho XH cũng ko còn thật sự nhiều.
Nhưng khi ra nước ngoài, họ nhận ra họ rất yêu quê hương, yêu đất nước, họ luôn hướng về quê hương, muốn đóng góp phần nào đó cho đất nước, như vậy cũng rất tốt
Tôi đồng ý vơi bạn trẻ này. Chúng ta có thể ra nước ngoài sinh sống để làm việc tốt hơn, từ đó cống hiến thêm cho Tổ Quốc. Chúng ta không ca thán về nơi đã sinh ra và nuôi dưỡng chúng ta. Đã có câu "Ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục cũng là cái ao".
Các bạn trẻ phải cố gắng học hỏi, cố gắng thì mới giúp xã hội phát triển thay vì ăn nhậu và thi chữ với nhau. Nếu có điều kiện các bạn nên tìm tôi để có thể trao dồi thêm kiến thức, xây dựng bản lĩnh chính trị để có thê vượt qua các thử thách đời thường.
ngay khi viết cho các bạn trẻ các dòng này từ Cali, tôi cũng thấu hiểu tâm tư các bạn.
Thân.

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113
f1 nhà em năm sau vào lớp 1, mục tiêu phấn đấu của em giữa cấp II thì cho f1 đi . Kế hoạch của em xin di cư theo diện đầu tư, 6tháng ở "bển" 6tháng ở vn. Tạo ổ cho f1 ổn định thì em rút về vn kinh doanh và sống tiếp hài hoà giữa chi phí học của f1 và huởng tuổi già ở vn của em.

Hạng B2
7/9/10
351
29
28
Cái này em nói thiệt: Các người xưa đổ xương đổ máu để dành độc lập cho thế hệ mại sau, giờ mà nghe các bác bỏ quê hương ra đi thật là buồn não lòng.
Lâu lâu ngồi đọc bài thuơ:
Quê hương tôi có con sông xanh biếc
Nước gương trong soi tóc những hàng tre
Tâm hồn tôi là một buổi trưa hè
Tỏa nắng xuống lòng sông lấp loáng
Chẳng biết nước có giữ ngày giữ tháng
Giữ bao nhiêu kỉ niệm của dòng trôi
Hỡi con sông đã tắm cả đời tôi
Tôi giữ mãi mối tình mới mẻ​
Khi bờ tre ríu rít tiếng chim kêu
Khi mặt nước chập chờn con cá nhảy
Bạn bè tôi tụm năm tụm bẩy
Bầy chim non bơi lội trên sông​
Tôi giơ tay ôm nước vào lòng
Sông mở nước ôm tôi vào dạ
Nhưng lòng tôi như mưa nguồn gió bể
Vẫn trở về lưu luyến bên sông​
Tôi nhớ không nguôi ánh nắng màu vàng
Tôi quên sao được sắc trời xanh biếc
Tôi nhớ cả những người không quen biết
Lai láng chảy lòng tôi như suối tưới​
Quê hương ơi ! Lòng tôi cũng như sông
Tôi sẽ lại nơi tôi hằng mong ước
Tôi sẽ về sông nước của quê hương
Tôi sẽ về sông nước của tình thương​
Tôi là con người Việt Nam gắn liền với tuổi thơ nghèo nàn, không có sữa để uống, không có 1 bộ áo đẹp để mặc, đến đồ đi học tôi còn phải mặc đi mặc lại mặc dù nó thúi quắc. Nhưng bằng ý chí vươn lên, chịu khó học hành giờ tôi đã có 1 con 4 bánh để che mưa che nắng, đủ lo cho vợ con ăn no mặc ấm và sống vui vẻ ở Quê nhà với người thân, bạn bè, và hàng xóm. Và vẫn tiếp tục phục vụ cho xã hội đất nước con người Việt Nam. Bên cạnh đó má tôi là 1 giáo viên mẫu mực, trong suốt đời vì sự nghiệp trồng người từ giai đoạn khó khăn nhất của Đất Nước cho đến hiện nay (năm sau má tôi đã hưu rồi). Bất chấp cuộc sống khó khăn như thế nào, thiếu ăn như thế nào, thiếu mặc như thế nào, cả căn nhà cũng làm bằng đất sét + rơm để ở, vậy mà má tôi vẫn không bỏ nghề dạy học để làm việc khác có nhiều tiền hơn vậy mà trong hoàn cảnh đó má tôi vẫn nuôi nấng dạy dỗ tôi được như ngày hôm nay. Hãy nhìn lại cách dạy dỗ các F1 của các bác như thế nào cho phù hợp? tôi e rằng các bác không đủ khả năng thôi!!!.​
Vì sự nghiệp 10 năm trồng cây và 100 năm trồng người các bác ạ!!!​

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/5/10
3.300
26
48
bua21 nói:
NắngSG nói:
Em chưa biết Canada, nhưng Thụy sỹ thì tuyệt vời bác ạ. Chỉ có điều người VN có thực sự cảm thấy happy và thoải mái khi ở nước người ta ko là ý em muốn hỏi đó bác Búa.
bua21 nói:
Nếu có cơ hội( đang chờ) em sẽ chuyển gia đình đi canada hay thụy sỹ.
Nếu đi cả gia đình thì happy lắm chứ mợ, nơi đâu có gia đình nơi đó là quê hương.
e like câu tô đậm của bác Búa

Hạng B1
16/1/13
53
1
0
Bạn em chuẩn bị sang Úc, nó nói sẽ ráng phấn đấu để ở lại bên ấy luôn.

Hạng B2
9/9/12
439
1
18
38
Mỹ Lan nói:
Bạn em chuẩn bị sang Úc, nó nói sẽ ráng phấn đấu để ở lại bên ấy luôn.
Kệ nó em ạ, Mỹ lan cứ ở nhà với anh nhé