Hạng F
20/1/10
5.849
7.291
113
www.viettranyen.com
Ôi ảm đạm quá đi. Nghĩ đến cũng thấy ớn lạnh rồi koon ạ.
koonjang nói:
Thực ra VN chỉ ô nhiễm ở SG và HN thôi, chứ ra ngoài 1 chút thì không khí đã trong lành rồi. Còn cảnh mùa đông thì thê thảm, ở đâu cũng thế. Gửi các bác xem 1 tấm tuyết mùa đông, nhìn không lãng mạn lắm đâu

Sống ở nước ngoài hay ở Việt nam?

vnuh nói:
Em thấy cái vụ tuyết / lạnh bình thường mà bác. Nói thiệt chứ em thấy cái đó còn dễ chịu hơn tình trạng ô nhiễm tràn lan tại mình hiện giờ. Đường xá bụi bặm, nước, không khí rồi đồ ăn, cái gì cũng vượt quá ngưỡng an toàn.

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.142
18.217
113
NắngSG nói:
Gia đình em cũng vì cái cảnh đó mà ko thể sống ở nước ngoài đc đó bác. Sao em sợ cái cảnh tuyết rơi triền miên, ra khỏi cửa là thở ra khói, nhìn sang trái sang phải, đằng trước đằng sau đều bọn tóc vàng đồ sộ...
htdes nói:
Yêu quê hương, đã quen với sự quen thuộc của văn hoá quê mình. Nhưng kinh tế vĩ mô thì không ổn định, xã hội thì "mém công bằng"...<span style=""color: #ff0000;"">nhưng nghĩ tới cái cảnh nhiệt độ âm 26 độ, mấy đứa nhỏ ngồi trong nhà nhìn ra đường tuyết trắng xoá không một bóng người qua cái cửa sổ như mấy con khỉ nhốt trong chuồng... thấy quặn ruột. </span>
Mấy năm nay hình như đang có phong trào ra đi. Xung quanh em giờ cũng có mấy trường hợp. Em cũng lung lay...
Em chẳng sợ gì ở đây, chỉ sợ chiến tranh...

NắngSG nói:
Dạ em cũng nghĩ như bác. Chị bạn em có văn phòng Luật sư, chồng thì trưởng khoa 1 trường ĐH... Đã từng ngán ngẩm cảnh lội tuyết nhớ nhà. Vậy mà giờ lại ra đi nên em nghe xong hơi shock ạ.:(
htdes nói:
Em cũng cùng câu hỏi nhưng thấy bác Tuando từng nói rằng đã từg sống bên kia và giờ chết sống gì cũng ở đây.
Câu hỏi này rất khó trả lời, tuỳ theo hoàn cảnh của mỗi người. Được bên kia là được nhiều thứ vật chất, mất lớn nhất là cái tinh thần, thấy đa số đều nói là buồn vì dù sao cũng đất khách quê người. Nhưng đa số "nếu có cơ hội" thì đều ra đi.
Nếu có thể thì em sẽ chọn ra đi và vẫn giữ quốc tịch VN và lấy thêm citizenship bên kia. 50t sẽ về.
Người ta đang sợ ở đây quá bất ổn và ngày càng trầm trọng.
Qua Mỹ thì ở Cali, qua Úc thì ở Mel bảo đảm ko lạnh tới mức có tuyết đâu mợ ơi. Ra đường châu Á đầy, trường em tụi Mỹ trắng như dân tộc thiểu số vậy, nhìn đâu cũng thấy đầu đen không. Ở Santa Ana thì y chang như VN, sáng ra có hàng quán để ăn, món gì cũng có (trừ mấy món nhậu độc); trên San Jose em thì tương tự Santa Ana nhưng ko nhiều bằng. Chỉ có điều qua đây phải biết lái xe, tự lái chứ ko có thuê tài xế chở như ở VN được. Như tụi nhỏ tụi em thì ko sao, thích tự lái để thể hiện. Chứ ba mẹ em qua đây sẽ hơi cực khoản đó. Nếu mợ làm ăn dư dả thì 6 tháng ở VN, 6 tháng ở Mỹ cũng vui chán. :)

Hạng D
29/11/06
3.964
10.426
113
koonjang nói:
Thực ra VN chỉ ô nhiễm ở SG và HN thôi, chứ ra ngoài 1 chút thì không khí đã trong lành rồi. Còn cảnh mùa đông thì thê thảm, ở đâu cũng thế. Gửi các bác xem 1 tấm tuyết mùa đông, nhìn không lãng mạn lắm đâu

vnuh nói:
Em thấy cái vụ tuyết / lạnh bình thường mà bác. Nói thiệt chứ em thấy cái đó còn dễ chịu hơn tình trạng ô nhiễm tràn lan tại mình hiện giờ. Đường xá bụi bặm, nước, không khí rồi đồ ăn, cái gì cũng vượt quá ngưỡng an toàn.
Cũng vì cái cảnh này mà ông Ngoại của em mất sớm, ở lại Việt Nam có khi ông sống với con cháu được vài năm nữa

Hạng C
6/12/12
520
4
18
dawmgoodman nói:
Tôi thật sự quan ngại về suy nghĩ các bạn trẻ hiện nay. Chúng ta không nên ca thán về quê hương đất nước. Phải thuộc lòng câu "Đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta, mà hãy hỏi ta đã làm gì cho Tổ Quốc hôm nay".
Thế hệ chúng tôi đã hy sinh xương máu để có ngày hôm nay. Các bạn trẻ phải tin tưởng vào đường lối của Đảng và Nhà Nước. Các bạn chính là những người xây dựng tương lai đó. Chỉ nghĩ ích kỷ đến bản thân và gia đình thì tôi e rằng bố mẹ các bạn cũng sẽ rất buồn lòng.
Thân.
Bác cứ ở đây mà phục vụ nhé. Em đi đây.
Gần tết, Đ & NN tổ chức gặp mặt Việt Kiều. Sao Đ & NN không tổ chức gặp mặt mấy người VN như bác nhỉ?

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
152.077
113
www.phindeli.com
Em muốn đi là đi được. Nhưng quyết sống ở đây và chết cũng ở đây thôi.

Nhưng mỗi người 1 hòan cảnh khác nhau. Bác nào đi cũng đều có lý do riêng.

Bác nào thích định cư Canada thì em có thể giới thiệu 1 bác OS rất uy tín chuyên làm dịch vụ tư vấn định cư Canada.

Last edited by a moderator:
Liem.BK nói:
dawmgoodman nói:
Tôi thật sự quan ngại về suy nghĩ các bạn trẻ hiện nay. Chúng ta không nên ca thán về quê hương đất nước. Phải thuộc lòng câu "Đừng hỏi Tổ quốc đã làm gì cho ta, mà hãy hỏi ta đã làm gì cho Tổ Quốc hôm nay".
Thế hệ chúng tôi đã hy sinh xương máu để có ngày hôm nay. Các bạn trẻ phải tin tưởng vào đường lối của Đảng và Nhà Nước. Các bạn chính là những người xây dựng tương lai đó. Chỉ nghĩ ích kỷ đến bản thân và gia đình thì tôi e rằng bố mẹ các bạn cũng sẽ rất buồn lòng.
Thân.
Bác cứ ở đây mà phục vụ nhé. Em đi đây.
Gần tết, Đ & NN tổ chức gặp mặt Việt Kiều. Sao Đ & NN không tổ chức gặp mặt mấy người VN như bác nhỉ?

Lại một bác khg chịu được "nhiệt" của CNL rồi:D:D:D:D