Hạng B2
11/7/17
152
979
93
41
Bạn của bác chủ thớt là dạng có tiền mà không biết xài tiền. Cầm 1 tỷ mà lại mua Vios!!! Nếu thích Toy sao không mua Altis 2.0
Khó hiểu quá!
Ko phải đâu bác ạ. Chắc bác đồng ý với em, những người làm ra xèn và nhìu xèn thì ko ngu. Mà đã ko nu thì là họ cũng bít xài xè. Có điều em nghĩ trong quá trình vươn lên cũng gặp nhiều khó khăn vất vả, phải cắt củm từng đồng để mần ăn, nên có lẽ tâm lý ăn chắc mặc bền vẵn còn sâu đậm. Em có bà chị làm KTT cty cũng tương đối, chồng là giám sát xây dựng cty cũng tương đối. Kinh tế gia đình nhà riêng có thêm vài miếng đất xì gòn. Vậy mà cả nhà vẫn 2b. Em khuyên lấy Cruze đi cả nhà cho an toàn hoài mà cứ tiếc tiền ko chịu, giờ cũng vẫn cứ 2 bánh. Vì ổng bả xưa khó khăn vất vả nên tính tiết kiệm cắt củm quen rồi, tiết kiệm chứ ko bủn xỉn nha bác. Khổ thế đấy bác ạ

Hạng B2
11/7/17
152
979
93
41
Em đồng ý với Bác..và cũng đã comment là với thắc mắc là bạn của Bác chủ là người thu nhập khủng, kinh tế khá, ngân sách mua xe thì vô tư (ít nhất >1 tỷ)...tăn tăn nhiều xe với Altis..cuối cùng thì chọn Vios?!

Có thật là những người đang có nhập khủng, khi mua xe oto sau khi lăn tăn với nhiều lựa chọn, rồi cũng sẽ chọn Vios? Theo đó, có phải những ai đang đi Vios + có thu nhập khủng thì Vios vẫn là lựa chọn hợp lý để đi mãi hay là sẽ đổi xe/nâng cấp xe cho mình?

Khái niệm người có thu nhập khủng (người giàu có, đại gia) cũng mua xe Vios...cho thấy có gì đó chưa tương xứng?! ===> Có PR chi Vios quá không? Người có thu nhập khủng cũng sẽ lựa chọn xe Vios để đi..vậy Altis, Camry, Luxus..và tất cả xe các thương hiệu khác có phân khúc trên Vios dành cho đối tượng nào?

Người có thu nhập khủng họ là ai? Mỗi quý thu nhập mua được 1 chiếc Vios có được xem là khủng chưa? (200 triệu/tháng) Vì chỉ cần nuôi 1-2 đứa con du học nước ngoài (học phí 50.000 USD/năm/đứa) thì có còn dư giả gì nhiều ko? Mà đối tượng này em gặp rất nhiều, anh em trên OS này cũng có không ít ===> em nghĩ ở mức thu nhập này chỉ thuộc nhóm khá..vì họ còn có thời gian lên 888 trên OS này! Hi..hi..

Tóm lại: hình như có gì đó trong chủ đề này?..và anh em OS đã bỏ không ít thời gian & tài nguyên của diễn đàn để comment cho nó trong mấy ngày qua..hi..hi..
Ờ ha. Bác nói chí phải. Cơ mà tám cũng vui phếch. Thôi em ăn cơm. Chúc các bác buổi chiều vui vẽ hihi

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Kính chào các bác
Nhờ diễn đàn này, tự nhiên em ko có thiện cảm với Toyota Việt Nam, nào là Thánh lật, Thánh thùng tôn đi động, Thánh túi khí bền vững vân vân và vân vân... Thế nên em không thể hiểu nổi tại sao doanh số của Vios cứ vèo vèo.[pagebreak][/pagebreak]

Em có một câu chuyện như sau:

Thằng bạn em, giám đốc công ty, thu nhập khủng, cả hai vợ chồng vừa lấy bằng lái xong, quyết tâm lấy 1 chiếc tầm 1 tỷ. Vợ thì nhất định phải xe nào gầm cao như xe anh Tucson2009 cơ, chồng thì gật gù rồi bắt đầu xem xét: "Hyundai Creta nhỉ? Cũng hay! hay là Honda CRV ta? Đẹp thế! Anh thấy Nissan X-trail cũng very good mà..." Nói chung là các thể loại, rồi bắt thằng em đây ngồi phân tích rã họng ra.

Hôm sau lại "Ford Focus trông dễ thương, Mazda3 nhìn sang ghê"..., thằng em lại phải lái xe đưa vợ chồng nó đi vòng vòng xem xe.

Và cuối cùng, hai vợ chồng nó ôm tiền ra mua Toyota Vios

Thế nên em đã hiểu tại sao doanh số của Vios cứ vèo vèo...
Là vì nó lành, nó bán lại được giá, nó là Tô dzô ta, nó là Wave Alpha trong lũ xe máy...
Bạn mình ơi, bạn cứ đi Wave Alpha suốt đời cho lành nhá...

Buồn ơi là sầu!
Em có vài điều muốn chia sẽ cùng bác và các Anti Toy khác.
1. Nhiều bác cứ chửi người mua xe là ngu dốt, cứ cắm đầu vô Toyota mà mua, chẳng biết gì. Nhưng thực tế (nếu các bác chịu mở lòng và nhìn nhận thẳng thắng), thực tế thì chỉ mỗi Vios, Innova, Fortuner của Toyota là thành công, các model khác như Yaris, Altis, Camry, Lexus, Hilux, Hiac đều không thành công tại thị trường VN. Điều này cho thấy một sự thật trái ngược hoàn toàn với những gì các anti Toy kêu ca là dân vn chỉ biết Toy, chứ chẳng hiểu gì về kỹ thuật oto, mua theo bầy đàn ...
2. Toyota nói chung đều có doanh số rất cao trên toàn cầu, hầu như là số 1 tg về doanh số (tấc nhiên cũng có lúc các hãng khác qua mặt). Điều này chứng tỏ 1 sự thật rằng không phải chỉ vn mới sùng bái Toyota. Nếu các bác có dịp sang Nhật Bản (chính quốc của Toyota) sẽ thấy rõ điều này. Toyota đã tạo nên 1 đế chế riêng của mình ở Nhật. Trên đường phố hết 80% là xe Toyota, xa Hàn Quốc đặc biệt tìm không thấy, hoặc có thể nói là rất khó để tìm thấy xe Hàn ở Nhật. Đừng nói về tự hào dân tộc của Nhật bởi vì các xe Đức, Mỹ, Anh vẫn thấy khá nhiều. Do đó nếu suy luận như các bác đi Toy là dốt nát thì chắc dân Nhật dốt hơn VN?
3. Các bác lại nói rằng Toy VN (chứ không phải Toy ... chỗ khác) mới dỏm? Đến đây lại thấy rõ ràng các bác đang cùng đường, suy diễn lung tung , bậy bạ. Toyota VN dỏm? Vậy sao Fortuner mới của Indo cũng bị các bác chê dỏm? Nói vậy thì một số người lại nói trình độ Indo còn tệ hơn VN??? Thật lạ lùng, vơi skieeur suy luận vớ vẩn như vậy. Toy VN làm xe dỏm? Vậy tôi hỏi các bác là Toy VN chế ra cái gì trên chiếc xe mà kêu dỏm? Họ chỉ lắp ráp thôi, ngay cả máy móc lắp ráp cũng được nhập về nước để sản xuất chứ có tự chế ra đâu? Quy trình sản xuất, nguyên vật liệu cũng được nhập. VN con vít không làm được thì có thể làm được cái gì trên chiếc xe?
4. Giá trị của một chiếc xe không chỉ nằm trên 1 chiếc xe, mà còn nằm ở chế độ hậu mãi, CSKH nữa, đừng bao giờ nói rằng điều này không quan trong nhé. Để đơn giản và dễ hiểu tôi dùng hình ảnh sau để minh họa. Bác mua 1 chai bia giá 10k đồng ở siêu thị về uống. Nhưng cũng chai bia đó bác mua trong nhà hàng thì bác phải trả 20k đồng, điều này là hết sức bình thường ở nền kinh tế thị trường ngày nay. Thậm chí giá cả chại bia đó còn có thể lên đến 100k hoặc hơn khi nó được bán ở các nhà hàng sang trọng. Nhấn mạnh lại 1 lần là điều này hết sức bình thường.
5. Khi so sánh Toy với cac xe khác, các bác hay lấy các option ra để so sánh, ... rồi nào là xe Hàn rẻ hơn mà có các option a, b, c ... trong khi Toy mắc hơn mà không có .... Để tôi lấy một ví du nhé, các bác có bao giờ soi option của xe Đức, Anh chưa? Giá xe mắc hơn xe Hàn nhiều lần mà Option không nhiều bằng đấy, thử đi rồi các bác sẽ bất ngờ đấy. Giá cả chiếc xe đâu phải chủ yếu dựa trên các option như DVD, Cam lùi, cảm biến áp suất lốp, cửa chỉnh điện ...? Giá tất tần tật các thứ đó các bác làm bên ngoài mất bao nhiêu tiền? Nó chiếm bao nhiêu % giá trị chiếc xe (đó là chưa kể giá mà các bác phải trả cho thợ bên ngoài đã bị chặt chém rất nhiều rồi). Một ví dụ điển hình hơn nữa là 1 chiếc máy điện thoại đi động, không phải cứ cấu hình cao, nhiều tính năng thì giá phải mắc hơn cái có cấu hình thấp hơn. Đây là điều quá dễ hiểu, chẳng cần phải phân tích thêm nữa.
Vài lời với các bác để mục đích xả Stresss thôi,
P/S: Em đang đi xe của Mitshubishi nhé.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Thiệt tình là đọc thớt này không dám nói là xàm nhưng thấy sao sao các bác ạ. Sao sao từ cái thái thầu tới cái cồng ten, không hiểu là thớt lập nên để chê toy hay là khen toy nữa.
Chê xe toy chê cả người mua xe của toy bằng những lời nặng nề.
Khen toy tới mức có người ôm tiền tỷ đi xem đủ loại xe cuối cùng mua Vios, thích gầm cao nhưng cũng lại chọn Vios.
Mình nghĩ những người mua những dòng xe phổ thông là những người mua bằng tiền lao động chính đáng (dù có vay ngân hàng thì cũng nằm trong khả năng chi trả). Do vậy trước khi mua xe mọi người đều phải tính toán kỹ lưỡng để phù hợp với nhu cầu sử dụng của bản thân và gia đình.
Trong cuộc sống chưa biết ai khôn hơn ai được.
Những nỗ lực cải thiện cuộc sống của người ta mình không động viên được thì thôi, không nên dìm, không nên chửi.
Phải vậy không các bác?

Hạng D
27/7/15
1.192
2.244
113
Em đồng ý với Bác..và cũng đã comment là với thắc mắc là bạn của Bác chủ là người thu nhập khủng, kinh tế khá, ngân sách mua xe thì vô tư (ít nhất >1 tỷ)...tăn tăn nhiều xe với Altis..cuối cùng thì chọn Vios?!

Có thật là những người đang có nhập khủng, khi mua xe oto sau khi lăn tăn với nhiều lựa chọn, rồi cũng sẽ chọn Vios? Theo đó, có phải những ai đang đi Vios + có thu nhập khủng thì Vios vẫn là lựa chọn hợp lý để đi mãi hay là sẽ đổi xe/nâng cấp xe cho mình?

Khái niệm người có thu nhập khủng (người giàu có, đại gia) cũng mua xe Vios...cho thấy có gì đó chưa tương xứng?! ===> Có PR chi Vios quá không? Người có thu nhập khủng cũng sẽ lựa chọn xe Vios để đi..vậy Altis, Camry, Luxus..và tất cả xe các thương hiệu khác có phân khúc trên Vios dành cho đối tượng nào?

Người có thu nhập khủng họ là ai? Mỗi quý thu nhập mua được 1 chiếc Vios có được xem là khủng chưa? (200 triệu/tháng) Vì chỉ cần nuôi 1-2 đứa con du học nước ngoài (học phí 50.000 USD/năm/đứa) thì có còn dư giả gì nhiều ko? Mà đối tượng này em gặp rất nhiều, anh em trên OS này cũng có không ít ===> em nghĩ ở mức thu nhập này chỉ thuộc nhóm khá..vì họ còn có thời gian lên 888 trên OS này! Hi..hi..

Tóm lại: hình như có gì đó trong chủ đề này?..và anh em OS đã bỏ không ít thời gian & tài nguyên của diễn đàn để comment cho nó trong mấy ngày qua..hi..hi..
Thu nhập khủng..phải đi vios đúng rồi còn gì..Đi xe sang thì nhanh tả lắm..Bác chắc hiểu ý em..Rất nhiều người cực giàu nhưng chi dám đi xe cùi..vì còn bận chạy xe ôm,nấu rượu,nuôi heo..vv

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Cái xe nó là tài sản có khi cả đời mới mua được. Nên lần mua lần khó, cứ chém cho nó đã rồi thực tế tính sau. Đèn nhà ai nấy sáng, tiền nhà ai nấy xài, nhưng chém phải chém cho đáng.
Nếu với bác chiếc xe là tài sản lớn, cả đời mới mua được thì em khuyên chân thành (không có ý troll gì đâu nhé) là đừng mua xe nha bác, nếu nó không kiếm ra tiền cho bác. Mua sẽ mệt lắm, chừng nào vbác xem chiếc xe chỉ là phương tiện vận chuyển an toàn thì hẳn mua nha bác.

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Thu nhập khủng..phải đi vios đúng rồi còn gì..Đi xe sang thì nhanh tả lắm..Bác chắc hiểu ý em..Rất nhiều người cực giàu nhưng chi dám đi xe cùi..vì còn bận chạy xe ôm,nấu rượu,nuôi heo..vv
Bác sai lầm trầm trọng rồi, càng giàu thì người ta lại càng thích.... bình thường. Với họ, giá trị bản thân đã được nhiều người công nhận, không cần phải nghĩ đi xe gì, mặc đồ gì, đeo cái gì mới chứng tỏ giá trị bản thân nhé. Đừng khinh thường những người ăn mặc giản dị, đi xe, ở nhà bình thường...

Hạng D
27/7/15
1.192
2.244
113
Bác sai lầm trầm trọng rồi, càng giàu thì người ta lại càng thích.... bình thường. Với họ, giá trị bản thân đã được nhiều người công nhận, không cần phải nghĩ đi xe gì, mặc đồ gì, đeo cái gì mới chứng tỏ giá trị bản thân nhé. Đừng khinh thường những người ăn mặc giản dị, đi xe, ở nhà bình thường...
Bác không hiểu hết ý.

• Like
Reactions: Langtu1983