7/9/16
1.028
2.631
113
33
Tại sao chúng ta thường dừng sát xe phía trước?

Ngày em mới bắt đầu chạy xe cách đây cũng 10 năm, lúc đó mới vào nghề, em chở sếp đi, khi đừng đèn đỏ e rà rà thắng rồi đến gần sát xe trước thắng cái kịch!!! Sếp em hỏi "Em dừng sát xe trước chi vậy?". Lúc đó em cũng giật mình và tự hỏi: "Ủa dừng vậy chi vậy ta" :D:):D.

Đôi khi mình bị cái thói quen và nhiều lúc là vô thức, ta cứ chạy sát xe trước, cứ bám theo rồi dừng theo xe đó, mà quên chú ý xung quanh ntn. Cũng có người vì ghét xe máy hoặc xe khác chen vào nên cố tình dừng sát. Nhưng chung quy lại đó là thói quen xấu nếu ta không nhận ra!

Thiệt tình chúng ta ai cũng có 1 chút ích kỷ trong lòng, nhiều khi trên cao tốc, giữ khoảng cách thì lại bị xe khác chen lấn thiếu ý thức, tức quá thì mình lại bám sát "khóa khoảng cách" và vô tình là nhiều người làm vậy thành ra 1 hàng xe dài không hề có khoảng cách an toàn! Hậu quả là có va chạm là đụng dây chuyền do không đủ khoảng cách an toàn để mình dừng tránh va chạm kịp!

Đó là lúc di chuyển. Còn lúc xếp hàng để đi qua khúc kẹt, ví dụ qua các cây cầu hẹp đang xây trên ql 1A về miền tây, em thường chạy làn giữa và gần đến cầu là xin ra làn ngoài, cách cầu cỡ 300m mà xin hoài không ai giãn ra cho vào. Ghét quá e đạp cái vù trong làn xe máy qua luôn cho lẹ. Vì lúc đó không có xe máy. Nhiều bác sẽ chửi nhưng: em không ép xe máy, không gây kẹt xe thêm và không vi phạm lỗi giao thông. Hay lúc xếp hàng kẹt xe trên cao tốc, có mấy ai giữ khoảng cách ít nhất 2 chiếc xe?? Tại sao cứ phải bám sát xe trước không có khoảng hở luôn! E nói lỡ xui thôi nha, e có bị ủn phía sau thì e ko bị ủn thêm xe phía trước nhờ giữ khoảng cách thì mình sẽ đỡ thiệt hại và đỡ phiền thêm cho xe khác! Rồi việc giữ khoảng cách nó sẽ văn minh hơn khi xe cứu hộ họ cần đi thì mình sẽ có đủ không gian để dạt xe nhường đường! CỰC KÌ VĂN MINH hong??

Những điều em nói nó xảy ra hằng ngày, từ các ngã 4 trong phố, trên đường quốc lộ, cao tốc.... hễ kẹt xe là các xe bám sát nhau, do tâm lý cả thôi, nếu chúng ta tự giữ khoảng cách với nhau, thì việc lưu thông sẽ không bị kẹt và em tin là không còn cảnh chen lấn! Vì cũng như việc mình bi tâm lý, nếu thấy người khác đang ý thức thì người bên cạnh cũng sẽ làm theo!

Chủ đề này không mới, nhưng chúng ta vẫn còn ích kỷ và người kém văn minh còn nhiều, nên thay đổi thói quen 1 chút, cùng góp phần nâng cao ý thức văn hóa giao thông. Mong muốn của em là không còn những tai nạn, việc đi lại được dễ dàng. Mấy nay e nói về những thói quen xấu chạy xe: chạy làn khẩn cấp trên cao tốc, chạy chậm trên cao tốc, bật đèn chiếu xa thời gian dài, chạy xe không giữ khoảng cách... nó đều liên quan nhau cả! Vì những điều đó nó có nguy cơ gây ra tai nạn cho các xe khác rất cao!

Em thì còn trẻ, nhưng chạy xe nhiều, em thấy có những người đi xe họ rất xem thường việc tuân thủ an toàn giao thông! Nên mong là các anh em thiện lành chúng ta cùng truyền đạt văn hóa lái xe đến cho mọi người, góp phần nâng cao ý thức nhé.

Em cảm ơn rất nhiều.

Vẫn là câu chúc mọi người luôn lái xe an toàn!!!

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Đọc cái tựa bài của thớt này mình thấy y trang câu hỏi trên Face hôm qua một bạn hỏi: "Các bác cho mình hỏi xe Xpa đổ 45l xăng thì hết bao nhiêu $ với?" sau đó có 01 comment nói: "Câu hỏi thế này mà cũng duyệt cho đăng tin..."
Chạy sát xe trước thì nguy hiểm còn bác dừng thì cứ thoải mái nhé, miễn sao không hôn họ là OK. Còn tại sao thì mỗi người một ý kiến.

Hạng B2
29/8/15
369
203
43
Mình thì không sát lắm chừa một chút khi gần đèn xanh khoản 3s thì từ từ bò rùi đi cho tiện. Hii

Hạng D
6/4/15
1.530
3.023
113
  1. Dí sát đít xe trước để cản không cho xe máy xỏ kim. Vì sợ nó làm trầy xe, vì sợ nó cản đường, vì văn hóa lùn của 2B (Tất nhiên đôi khi cũng là mình)
  2. Vì thích thể hiện, vì thích tỏ ra mình là tài già.
  3. Nếu đi siêu xe gầm thấp mà dí sát đít xe khác thì lí do lớn nhất là muốn...thông chốt thu phí :D:D:D:D

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
10/1/14
2.964
4.650
113
Sài Gòn
Mình thường không dừng sát xe phía trước nhưng sau 2 lần phải sửa cản trước do xe 2 bánh va quẹt ( vì họ cố len lõi giữa 2 xe ) nên bà cả ra lệnh cứ dí sát vào xe trước để bảo đãm cho cả đôi bên.
Cơ mà bà cả có lý ra phết

Hạng D
21/9/04
1.361
9.063
113
Saigon
www.dongbich.com
cách dừng xe 4B chuẩn văn hoá nông thôn mới là ngồi ghế lái Sedan nhìn được bánh sau chạm đất của xe đằng trc.

• Like
Reactions: volvo960
Hạng B2
10/10/19
345
585
93
51
ho chi minh
Bực nhất là khi đến ngã 4 có làn ngoài cùng dành cho xe quay đầu/ rẻ trái, thông thường cách ngã 4 vài trăm mét các xe đã chuyển vào làn trong kế làn ngoài để đi thẳng, vậy mà có nhiều xe cứ chạy sát tới ngã 4 mới xinhan chèn đầu, bất chấp xe trước có nhường cho nhập làn hay không. Kiểu chạy xe khôn lỏi, sợ xếp hàng ở sau mấy xe đi đúng, nhanh hơn được nhiêu giây? mà tiềm ẩn nhiểu rủi ro và gây ức chế cho người bị tạt đầu.

7/9/16
1.028
2.631
113
33
Đọc cái tựa bài của thớt này mình thấy y trang câu hỏi trên Face hôm qua một bạn hỏi: "Các bác cho mình hỏi xe Xpa đổ 45l xăng thì hết bao nhiêu $ với?" sau đó có 01 comment nói: "Câu hỏi thế này mà cũng duyệt cho đăng tin..."
Chạy sát xe trước thì nguy hiểm còn bác dừng thì cứ thoải mái nhé, miễn sao không hôn họ là OK. Còn tại sao thì mỗi người một ý kiến.
Nói như bác thì cũng như kiểu chạy làn khẩn cấp trên đường cao tốc nó bình thường vậy đó

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Nói như bác thì cũng như kiểu chạy làn khẩn cấp trên đường cao tốc nó bình thường vậy đó
Bạn nói phải có căn cứ chứ. Mình nói thật chứ không có ý phản bác ý kiến đã nêu, tất nhiên tùy theo cách tiếp nhận thông tin của mỗi t/v mà có những phản ứng khác nhau.

Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
Đất chật, đường nhỏ, xe đông, dừng đèn đỏ sát nhau tí để người sau còn qua kịp đèn đỏ cũng có làm sao. Bác chừa rộng quá thằng đầu bò nào đấy nó chen vào khi đó lại tức điên bác lên thôi, dừng xe cách nhau chừng 1 2m cũng là vừa mắt rồi. Bao giờ ý thức lên cao, đường nằm thoải mái thì bác hãy tính chuyện xe cách nhau 5 7m