Hạng B2
23/7/17
439
311
63
39
Em đã qua con xe đầu đời là con Captiva, cũ mèm rách nát, sau 4 năm có tí tiền & vợ em quá nản con Cap nên đòi đổi xe, vợ em nhất quyết đòi phải là 1 em Sedan gầm thấp. Rồi vợ em ko thích xe Hàn, thế là chỉ còn 3 lựa chọn: M3, Civic, Altis. M3 vợ chê...xấu, Civic trẻ trâu, rồi vậy là rước Altis.
Xe này đi nhẹ nhàng, đằm thắm, tiết kiệm, lái như...c, ồn nát não (gầm thấp mà). So ra thì ngoài tiết kiệm, ko có gì có thể nói là hơn được con Cap. Ngày xưa chạy từ Đồng Nai về Daklak thấy nhẹ nhàng lắm, giờ đi con Altis về tới Daklak là muốn xỉu luôn: ù tai, chóng mặt. Mà hồi xưa là 1 mình ôm vô lăng vì vợ chưa biết chạy, giờ bả gánh cho 1/3 đường rồi mà còn mệt gấp mấy lần ngày xưa.

Trừ khi bác mua xe chỉ để đi phố thì kệ bác, còn nếu bác có vợ, hay chồng ở quê xa 1 chút, hay bác thường đi xa tầm >100km thì đừng bao giờ mò vào mấy con Sedan.

Em đang xin tiền vợ mua con xe khác, và em thề không bao giờ mua gầm thấp thêm lần nào nữa.

Nếu bác vẫn quyết mua, và vì bác chỉ hỏi 2 con này, nên nếu là em thì em vote Honda nghen bác, mặc dù em ko thích cách làm giá và dịch vụ của cha nội này, nhưng so với Mazda thì em vẫn thấy Honda ổn định hơn, đáng tin cậy hơn.
Văn phong của Bác hấp dẫn quá

• Like
Reactions: uro4m
Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
Tiền bây giờ mất giá quá. 1 tỉ ngoài mà chỉ lăn bánh đủ hạng C. Khiếp.

Hạng C
19/3/15
632
557
93
42
Nhiều ý kiến trái chiều nhau quá em cũng chẳng biết sao.
Hiện chi phí cho chiếc xe của em là 1 tỷ.
Tiêu chí là xe 4 chỗ hay gọi Sedan gì đó. Xe đi bền, an toàn cho người trong xe vì gia đình em đi. Em chỉ thích gầm thấp chứ chưa có dự định cho gầm cao và 7 chỗ.
Em hợp với màu Trắng và Vàng. Em không rành bên lĩnh vực xe này nên bác nào kinh nghiệm tư vấn giúp em theo tiêu chí trên nhé ! Đừng đẩy em ra các tiêu chí khác em lại rối ạ. Thanks cả nhà.
Một ngày nào đó bạn lại sẽ đổi qua gầm cao. Có thể sau mùa mưa năm nai

Hạng C
13/11/15
944
637
93
HoChiMinh city, Vietnam
Mazda3 hay civic hay altis hay cerato hay elantra thì như nhau cả thôi.
Thích em nào thì hiếp em ấy chứ chẳng có em nào hoàn hảo cả đâu, cưới về mới biết

• Like
Reactions: mazda
Hạng B2
21/10/16
134
86
28
33
Bác chủ đã thích sedan rồi mọi người cứ thích cho mấy con gầm cao vào làm gì, nếu các bác ko đưa đc lựa chọn sedan nào thì có thể ko comment mà. Nhiều ng vẫn thích sedan như em đã chuyển từ 1 con cuv hạng b lên civic sau nhiều ngày mong ngóng và em thấy rất hài lòng về lựa chọn của mình. Form đẹp dáng thể thao chất chơi, độ ngoại thất siêu đẹp, rộng rãi, tiết kiệm xăng, máy bốc. Điểm trừ là options cỏn thiếu nhiều thứ, tốn tiền độ đẽo còn lại chả có gì mà lăn tăn. Mazda3 mới đc cái nội thất siêu đẹp options ngon, ngoại thất em thấy ẻo lả, đầu đẹp mà đít xấu, nghe nói bản 1.5 còn bị lỗi oà ga, 2.0 ko biết bị ko.

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Không phải ai cũng thích gầm cao bác ạ như mình là một vd bác biết tại sao không? Chỉ có một lý do duy nhất thôi: "đẹp hơn, chạy đằm hơn và không thích nhào lộn".

chạy gầm cao thì phải hy sinh cảm nhận lái, và không lạng lách thoải mái như sedan.

Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
Bác chủ đã thích sedan rồi mọi người cứ thích cho mấy con gầm cao vào làm gì, nếu các bác ko đưa đc lựa chọn sedan nào thì có thể ko comment mà. Nhiều ng vẫn thích sedan như em đã chuyển từ 1 con cuv hạng b lên civic sau nhiều ngày mong ngóng và em thấy rất hài lòng về lựa chọn của mình. Form đẹp dáng thể thao chất chơi, độ ngoại thất siêu đẹp, rộng rãi, tiết kiệm xăng, máy bốc. Điểm trừ là options cỏn thiếu nhiều thứ, tốn tiền độ đẽo còn lại chả có gì mà lăn tăn. Mazda3 mới đc cái nội thất siêu đẹp options ngon, ngoại thất em thấy ẻo lả, đầu đẹp mà đít xấu, nghe nói bản 1.5 còn bị lỗi oà ga, 2.0 ko biết bị ko.
Khác với các xứ xe ô tô chỉ là phương tiện, ở ta ô tô là một món tiêu sản cực lớn nên mỗi người mua xe đều phải cân nhắc với số tiền mà mình bỏ ra với mong muốn có được chiếc xe ưng ý nhất, "hoàn hảo" nhất có thể trong tầm tiền, đó chính là mục đích của các bài như này.

Em vẫn vote theo đúng đề bài của bác chủ, nhưng cũng không quên lợi dụng cơ hội sẻ chia thêm suy nghĩ của mình. Vì em cho rằng 1 tỉ là con số lớn mà đa phần người Việt làm cả đời không dám nghĩ tới, lại đa phần trong số người bỏ ra nhiêu đó mua xe với ý nghĩ sẽ là "chiếc xe gắn bó cả cuộc đời".
Khi đã đi hỏi người ta sẽ muốn có càng nhiều ý kiến, càng nhiều chia sẻ càng tốt, vì chưa có nhiều trải nghiệm, và sợ sai, sợ ân hận nên người ta mới đi hỏi, và sợ nhất chính là mua về rồi thấy không hợp, không thích, bán lại thì lỗ, mà giữ đi thì bực mình.

Chia sẻ của một thanh niên đã phạm rất nhiều sai lầm sau khi trải nghiệm 3 lần mua xe.

Hạng B2
21/10/16
134
86
28
33
Khi đã đi hỏi người ta sẽ muốn có càng nhiều ý kiến, càng nhiều chia sẻ càng tốt, vì chưa có nhiều trải nghiệm, và sợ sai, sợ ân hận nên người ta mới đi hỏi, và sợ nhất chính là mua về rồi thấy không hợp, không thích, bán lại thì lỗ, mà giữ đi thì bực mình.

Chia sẻ của một thanh niên đã phạm rất nhiều sai lầm sau khi trải nghiệm 3 lần mua xe.
Tại em thấy bác chủ có vẻ cũng quyết chốt sedan rồi mà nhìu ng cứ nói gầm cao suốt à. Sao bác mua xe 3 lần rồi mà vẫn thấy sai lầm á ? Em thấy hơi lạ. Riêng em thì chiếc đầu tiên em cũng ko phải thích nhưng là sự lựa chọn tối ưu tại thời điểm ấy, chiếc thứ 2 may mắn có đk hơn chọn đc chiếc xe mà mình thực sự thích. Em quan niệm hãy mua những gì mà mình thích khi còn có thể. Chứ vài năm nữa già rồi, chả còn hứng thú mà chơi xe mấy có khi chỉ cần chọn 1 con toy quốc dân là đc rồi

Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Tình hình đẻo cày này đôi khi các hãng muốn nghe đánh giá thì tạo 1 topic cũng hay phết.