Hạng C
13/12/11
811
69
28
xin chào các bác !
hiện em đang sd Mondeo V6 2.5 2k5, mọi thứ đều ok nhưng riêng phần gầm của em nó thì hơi thấp nên hay cạ gầm.
Vì vậy, em bâng khuâng có nên gắn thêm tấm che khoang động cơ không. nếu gắn thêm thì an tâm hơn nếu phải gặp đường xấu, ổ gà =>tránh được cạ gầm ảnh hưởng đế phần động cơ (phần thấp nhất of khoang động cơ), nhưng vì loiaj này V6 nhiệt tỏa ra nhiều, nếu gắn thêm có ảnh hưởng n giải nhiệt của động cơ không?
rất mong được chỉ giáo tí kinh nghiệm của các bác đã và đang sd dòng này.
xin cảm ơn !
nhìn gầm thấp thật, nhưng bù lại khi đạp tốc độ cao ...rất êm ái....sướng lắm các bác ah:

Last edited by a moderator:
Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
4.999
113
e cùng quan tâm.

đợi các bác kt ford vào trả lời giúp.

Tập Lái
6/3/11
20
5
3
khong biet trong si gon minh co cho nao ban cai nay khong may bac?

Hạng F
5/3/05
8.718
72.176
113
đây
xe nhà em chuyên đi tỉnh, chạy vô rừng, chạy về tới tận Hạ Long... sắp vứt tới nơi mà có cần cái tấm đó đâu... nếu có sẵn giá rẻ thì lắp, còn không thì chả sao cả, NSX đã làm như thế, và thực tế cũng đã trải qua ~ 200K km rồi

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
Đúng là gầm Mondeo 2.5 thấp, đi phà hay đường gồ ghề dễ bị cạ gầm nên xót. Em mua 1 tấm inox 304 loại 3-4dem gì đó về đo ni gầm máy làm 1 tấm từ trước ra hết khoang máy luôn (chỉ chừa nhựng chổ thay nhớt máy, lọc nhớt, nhớt hộp số thôi).

huyluong nói:
Đúng là gầm Mondeo 2.5 thấp, đi phà hay đường gồ ghề dễ bị cạ gầm nên xót. Em mua 1 tấm inox 304 loại 3-4dem gì đó về đo ni gầm máy làm 1 tấm từ trước ra hết khoang máy luôn (chỉ chừa nhựng chổ thay nhớt máy, lọc nhớt, nhớt hộp số thôi).
Vấn đề này tuy nhỏ nhưng nhiều bác quan tâm e cũng xin đóng góp chút suy nghĩ của cá nhân e.
Tấm bảo vệ gầm máy của Ford, Toyota hay Honda, Mec, Bmw.. thì các xe này theo đúng thiết kế là phải có vì sao phải có? vì dưới gầm máy một đống dây dợ, đường ống, chi tiết máy, chỉ cần một cái cành cây gẫy hay sỏi đá văng vào cũng có thể có vấn đề sảy ra với chiếc xe... tuy nhiên khi vào đến thị trường VN thì các hãng xe này thi nhau cắt bỏ mà chủ yếu là xe Ford và cắt càng nhiều option càng tốt để hạ giá thành xe do đó đến cái chắn gầm máy hay cái tấm lót lắp capo họ còn cắt bỏ do vậy bác nào nói không cần thiết là hoàn toàn không đúng mà bác nào nói cần thiết thì cũng hoàn toàn không đúng vì với mỗi người cách đi xe, sử dụng xe, bảo dưỡng xe, yêu quý xe cũng rất khác nhau, ví dụ có bác đi xe đường dài về nhìn thấy xe bẩn rất khó chịu thì mang đi rửa hoặc tự rửa, nhưng có bác đi về thấy bẩn chả thấy khó chịu gì lên cứ để đấy cả tuần chả sao... có bác đi xe chạm gầm máy thấy chả sót gì lên nghĩ chả cần lắp chắn gầm, còn có bác chạm cái thấy sót hết cả ruột gan nên lắp tấm bảo vệ gầm máy.... Do vậy bác nào cảm thấy cần thì cứ lắp còn bác nào cảm thấy không cần thiết thì chả cần lắp làm gì hổng sao hết..

Hạng B2
5/3/09
329
24
18
bữa trước đi bảo dưỡng xe Fíesta 4D 1.6 có hỏi anh kỹ thuật về tấm ngăn động cơ: 1 anh thì nói lên gắn, 1 anh thì nói có người gắn khi chạy thì nghe hú gió nên đã tháo ra.... không biết như thế nào nữa các bác à. có bác nào đã gắn rồi cho vài cái nhận xét đi.

Hạng C
13/12/11
811
69
28
cảm ơn các bác đã cho ý kiến, em vẫn còn bâng khuâng lắm nên hóng tiếp đây:p
và cũng có ý :
1. Bạn em đang đi BMW 318i (loại sport - 4 máy), gầm thấp hơn xe em và dưới gầm có trang bị thêm tấm bảo vệ.=> đi yên tâm hơn dù gầm thấp hơn.=> có nên gắn thêm cho xe mình không?

2. Nếu gắn thêm => yên tâm, không xót khi bị cạ gầm, nhưng lúc này em lại nghĩ vì chiếc trên là dòng 4 máy + dung tích nhỏ hơn nên không vấn đề gì. còn chiếc em V6 2.5 (lượng nhiệt tỏa ra không nhỏ - thích hợp khí hậu lạnh bên trời Tây, nhưng VN thì ><) do đó.......xin thêm ý kiến các OSer.

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
bác ánhbạc ơi, bác có đi offroad đường sỏi đó gì đâu mà sợ, trong khi ở VN thì nc ngập là phần nhìu, vì vậy em nghĩ bớt dc cái nào hay cái đó, cái j không có thì ko hư, như đèn sương mù ấy, 5 năm ko bít xài 1 lần đúng chức năng nó ko, mà nguy cơ nc ngập, đá văng, hư hỏng thì đầy rẫy ra
theo em là, khỏi gắn, còn về phần gầm thấp, sure là Mông bác ko thấp bằng FFi của em đâu ợ, mà em vẫn đi phà phà, trầy trụa dưới mỏ chút thôi ợ:D:D