Tập Lái
10/8/07
8
0
0
Kinh thưa các bậc tiền bối về xe 4 bánh. Lần đầu tiên Em được tập lái xe được 02 buổi ( cỡ chừng 5h..). Hôm đầu đi xe mượn của ông bạn ra tập lái có ông bạn ngồi cạnh vừa lái vừa run (cả ông bạn cũng run). đến hôm sau thuê đựoc chiếc xe tự lái, ông bạn chở ra bãi tập rồi đi về để tự em mặc sức mà lái. Chạy được chừng 2h, em nổi hứng bất chợt phi ra đường cho biết. sau chừng 1h gây sự chú ý khu vực chung cư Linh Đàm. Em phi luôn ra đường Kim giang lúc 5h chiều, đông nghẹt người .... đi ra đến đầu đường Nguyễn Trãi thi gọi điện cho thằng bạn ra lấy xe về. hết hồn! Như vậy theo các Bác đã lái được xe chưa? Em định hôm sau đi ra đường đi luôn có được không?

Hạng B2
4/10/05
113
0
0
HCMC
RE: tập lái xe có cần phải liều không?

Bác liều thật đấy, em nghĩ nếu bác lỡ gây tai nạn thì sao nhỉ? ông bạn mượn xe giùm bác chắc cũng liên đới đấy. Khi chưa có bằng thì không nên ra đường bác ạ.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.628
113
Thủ Đức - TP.HCM

Bác quá liều. Không nên đâu:mad: Người mới tập lái điều khiển chiếc xe nó không đi theo ý mình đâu. Bác còn phải nghĩ đến những người chung quanh nữa đó. Chúc Bác tập lái an toàn và mau thành thạo.

Hạng B2
10/8/04
143
0
16
Hồ Chí Minh

bác lái như vậy chưa phải là biết lái nhanh nhất đâu . Tính ra bác cũng cần 2 buổi mới chạy ra ngoài đường được. Lúc trước, mình cho một người bạn chưa biết gì về xe hơi mượn xe tập lái trong sân vận động. Chỉ khoảng 45 phút sau là người bạn này chở mình chạy ngon lành trên đường CMT8. Chạy ngon lành có nghĩ là chạy tốt đó.
Có điều lúc đó còn trẻ nên dám để bạn lái xe như vậy. Bây giờ mà không có bằng lái thì dù có thân cỡ nào cũng xin kiếu :(

Hạng F
5/3/05
8.718
72.363
113
đây

ở nước ngoài, họ khuyên phải tập lái ít nhất là 40-50giờ mới chính thức ra đường tham gia giao thông, nhất bác đấy!

em vốn đã lấy bằng lái cách nay 6 năm, vào lúc đó đã lái thành thạo (Laser 1.6 MT) nhưng rồi sau đó 4 năm trở lại đây em không cầm vô lăng nữa, bây giờ có xe mới em đã phải tập lại 5 ngày (2 giờ / ngày có tài già bên cạnh) mới vững tâm trở lại tham gia giao thông đó bác, đừng chủ quan

Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Lái thì dễ bác nhưng xử lý tình huống mới là vấn đề, bác mới tập, chưa nhập tâm lắm, khi có tình huống gấp rất dễ tẩu hoả, vì vậy người ta mới đặt ra vấn đề là cần phải có bao nhiêu giờ chạy, bao nhiêu giờ bay... mới cho phép lái chính.

Hạng B1
8/8/07
84
0
0

Trích đoạn: zacebeo

Kinh thưa các bậc tiền bối về xe 4 bánh. Lần đầu tiên Em được tập lái xe được 02 buổi ( cỡ chừng 5h..). Hôm đầu đi xe mượn của ông bạn ra tập lái có ông bạn ngồi cạnh vừa lái vừa run (cả ông bạn cũng run). đến hôm sau thuê đựoc chiếc xe tự lái, ông bạn chở ra bãi tập rồi đi về để tự em mặc sức mà lái. Chạy được chừng 2h, em nổi hứng bất chợt phi ra đường cho biết. sau chừng 1h gây sự chú ý khu vực chung cư Linh Đàm. Em phi luôn ra đường Kim giang lúc 5h chiều, đông nghẹt người .... đi ra đến đầu đường Nguyễn Trãi thi gọi điện cho thằng bạn ra lấy xe về. hết hồn! Như vậy theo các Bác đã lái được xe chưa? Em định hôm sau đi ra đường đi luôn có được không?
Em rất cảm thông với bác vì lúc trước em cũng có những buổi tập đầu tiên như bác, hôm thứ 2 còn đưa xe từ bãi tập về đến cơ quan. Nhưng giờ nghĩ lại thấy hồi đó mình quá nông nổi, nếu chẳng may có tai nạn xảy ra thì giờ này ân hận nhiều lắm. Giờ em đều khuyên mọi người chỉ nên ra đường khi đã có bằng lái và chắc chắn lái tốt.

Hạng B2
2/10/07
121
2
18

Nhà em trên đường Kim Giang đó bác. Hôm nào bác chạy trên cung đường này hú em tiếng nha, em còn né!!!

Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com

Em cũng vừa mới đưa xe ra đường, nhưng chỉ 1 đoạn ngắn và vào giờ thấp điểm.
Trước đó, em chạy vòng vòng trong khu dân cư lúc người ta đã đi làm đến khi tay hoàn toàn làm chủ cần số, chân trái làm chủ chân côn, chân phải không nhầm ga và phanh nữa. Mấy việc này không khó về lý thuyết nhưng để thao tác thành thạo như phản xạ thì không nhanh như đi xe có ambraya đâu. Em cũng đã lùi xe chữ Z (vì đường vào nhà em nó thế) thành thạo. Thế mà khi đã vào được xa lộ thấy cổ họng đắng nghét. Chạy lần thứ 5 mới thấy tự tin. Bây giờ đôi lúc em chạy đến 60km/h rồi nhưng vẫn nghĩ là còn phải luyện thêm nhiều lắm mới có thể tự đi trong điều kiện bình thường.
Thế là em đã liều lắm rồi (vì em chưa kịp bố trí thời gian đi học). Chứ như bác thì hoàn toàn chưa nên. Điều khiển xe thì dễ lắm nhưng lưu thông trên đường thì phải quan tâm đến cả mấy chục thông số 1 lúc: đằng trước, gương sau, gương giữa, phán đoán các xe lân cận, người 2 bên đường...
Học kỹ thêm đi bác ợ, ngay cả việc đánh lái đúng tầm với người mới lái cũng khó đừng nói là các việc khác:D:D:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Cả hai đều giỏi...Liều. Nhưng ông cho thuê xe còn liều hơn.