Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com
Các bác cho em hỏi ngu tý, sao em thấy một số đời xe những năm cuối thập kỷ 80 của thế kỷ trước có làm dây an toàn tự động thắt khi có người ngồi vào ghế trước . Tuy nhiên những mẫu xe sau này không còn làm nữa ạ, cả xe rẻ lẫn mắc tiền? Không biết nó có ưu và khuyết điểm gì nhi ?

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam
RE: Thắc mắc về dây an toàn tự động thắt (belt chạy)

một số version của camry model 89,90 hàng mỹ có belt chạy , nhưng sau này hầu hết các xe đều bỏ chế độ này vì :
Đơn giản là nhà SX muốn nhắc nhở người ngồi trên xe về tính an toàn khi đi xe và động tác tự tay thắt dây an toàn sẽ làm chúng ta tự nhắc nhở mình vậy !!

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

Em thì đóan belt chạy không được sản xuất nữa do xấu và rườm rà, phức tạp.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Em thì đóan belt chạy không được sản xuất nữa do xấu và rườm rà, phức tạp.
đâu có bác , belt thắt bằng tay mới rườm rà và ..xấu chứ , vì thắt bằng tay khi bấm ra dây nhợ lòng thòng , có khi nó rút chưa hết ..nên hơi vướng , còn belt chạy tự động nó chạy rất gọn gàng , khi mở cửa ra là gọn gàng và bước ra khỏe re . Vấn đề ở đây không phải về kỷ thuật hay thẩm mỹ hay giá thành SX mà là tính nhân bản , việc xem trọng tính an toàn cho người ngồi trên xe phải đưa lên hàng đầu và người ngồi trên xe phải ..nhớ điều này !!

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Bởi vậy mới có chuyện mấy chú xxx ngoắc vào nếu không thắt seat bell, tự động thì đâu còn ý nghĩa nhắc nhở nữa.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Nộp 20ng - 60ng : Lên xe cài dây chạy tiếp

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

belt chạy là sao vậy, em không hiểu, các bác minh họa giúp em được không, đây là lần đầu tiên em nghe đến cái này

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

Belt chạy (automatic seat belt): khi bác mở cửa xe và ngồi vào ghế, seat belt sẽ tự động gài cho bác. Em đã được ngồi thử ở xe thằng bạn Camry 1990.

Bác tham khảo ảnh ở đây (sao em không post được hình lên)
http://en.wikipedia.org/wiki/Image:1990_Honda_Civic_DX_interior.JPG

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan

Trích đoạn: mb_fan

belt chạy là sao vậy, em không hiểu, các bác minh họa giúp em được không, đây là lần đầu tiên em nghe đến cái này
Em thì chưa thấy tận mắt cái xe có belt tự động này bao giờ nhưng nhớ cách đây chừng chục năm có xem 1 phim Mỹ, trong đó có cảnh 1 tên bắc cóc một người, lúc họ lên xe thì thấy cái belt nó tự động thắt qua người rồi cài cái rụp, ngon ơ. Không biêt có phải cái đó ko nữa?

em thấy nó có phần hơi nguy hiểm vì cái anh tự động này nó k được thông minh cho lắm

bà chị họ em vừa ngồi vào xe thì mẹ gọi với lại

thế là thò đầu ra ngòai cửa sổ xem mẹ gọi gì đúng lúc nó tự động cài dây an tòan

bị nó túm tóc kéo cho k gỡ ra được[&:]

hiện đại lắm thì hại điện nhiều

với lại chẳng may lúc xe va đâm cháy nổ mà cái dây an tòan nó kẹt ứ chịu nhả cho mình chạy ra khỏi xe thì toi

dùng tay tự bấm vẫn thích hơn là bị máy nó trói vào ghế:D