Tập Lái
8/8/14
16
3
3
35
sẵn đây em có chuyện muốn hỏi, có lần e đi thay nhớt cho xe thì đc mấy thằng trong gara dujbaor là thêm phụ gia cho nhớt, phụ gia làm cho thêm cái chất j j ấy, giúp chống trầy trong ma sát máy, giúp bảo dưỡng máy tốt hơn, blah blah, nghe cũng ngọt chết đi đc, cơ mà e chưa tin lắm, nên không dám thử, mọi ng có ý kiến sao?
trong mỗi loại nhớt lúc nào cũng đã đc nghiên cứu đầy đủ trc khi tung ra thị trường rồi nhé bác, tự ý thêm vào các chất phụ gia chưa rõ nguồn gốc thì chưa kịp thấy lợi đâu đã thấy mất tiền mua pụ gia này, rồi lỡ như nó gây hại j j đó cho xe thì chắc chắn là cũng chỉ biết cắn răng ngậm ngùi mà chịu thôi chứ cũng chẳng làm j đc đâu

Tập Lái
8/8/14
21
6
3
33
ơ, mọi người nói sao chứ em thấy cũng bình thường mà, các chất phụ gia đó thường là các chất chống oxy hóa, chất chống mài mòn,... giúp tốt cho nhớt thôi chứ có j đâu phải quan trọng như vậy ta?

Tập Lái
8/8/14
16
3
3
35
ơ, mọi người nói sao chứ em thấy cũng bình thường mà, các chất phụ gia đó thường là các chất chống oxy hóa, chất chống mài mòn,... giúp tốt cho nhớt thôi chứ có j đâu phải quan trọng như vậy ta?
nồng độ các chất phụ gia riêng biệt so với dầu nhớt có sự xung khắc với nhau, quá nhiều sẽ dẫn đến phá cấu trúc của dầu gốc, các hãng nhớt trc khi đưa nhớt ra thị trường chắc chắn cũng đã nghiên cứu khá là kĩ càng rồi, muốn thêm vào có lẽ chẳng tới lượt mình thêm đâu, hãng dầu đã làm điều đó trc từ lâu rồi

Tập Lái
8/8/14
16
1
3
31
các chất phụ gia còn có thể xung đột với nhau nữa, rất dễ xung đột luôn là khác, bởi vậy để nghiên cứu xong thêm 1 chất j vào 1 loại nhớt j j đó là cả một quá trình đòi hỏi kinh nghiệm trình độ,...làm sao có chuyện mấy thứ bán đầy đường là tốt cho xe đc

Hạng D
31/5/14
3.458
4.284
113
Em chạy tay Shi 2011, nhớt lúc trước xài nhớt hãng mà thấy ý ẹ quá nên chơi liều đổi qua Motul chơi thử. Mới đầu xài Motul Hi-Tech giá hơi chưa tí nhưng được cái chạy tầm 3k km mới thay một lần. Dùng Hi-Tech thấy xe chạy nhẹ hẳn luôn, và được 1 cái chạy gần 3k km để thay nhớt xe vẫn em chứ không như nhớt hãng thay vào đi dc mấy trăm km đầu tiên, mấy km chạy phát chán.

Rồi khi máu lên tới não em chuyển qua dùng thử Motul 300v, mới đầu cũng sợ sợ vì thấy nhớt cho xe số đặc biệt là dòng PKL. Nhưng tư vấn thì ông chủ tiệm cũng khá rành về xe nói chạy không sao đâu, thế là làm liều chơi luôn. Nhớt tầm 460k bình nhưng chạy 4500 km mới thay nên tính ra cũng không mắc hơn nhớt hãng bao nhiêu. Thay 300v thì xe chạy rất bốc luôn nhưng hơi ồn tí, thế là đợt sau PCX với Sh mode của nhà em thay 300v hết. Và cả nhà ai cũng hài lòng, tuy nhiên lần đầu thay nhớt em bị cả nhà chửi vì cái tội chơi sang :3dquaytay:

Tập Lái
17/12/14
7
40
13
34
Wave S 110 thì thay nhớt gì các bác, gần tết rồi nên cũng cũng muốn đầu tư cho em ngựa sắt tí.:)